Review Sách Hack Não 1500 Từ Vựng Tiếng Anh Bản Đẹp

Thảo luận trong 'Tài Liệu' bắt đầu bởi Wall-E, Thg 3 11, 2019.

1. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    Từ lúc mình mua sách Hack não 1500 từ tiếng Anh đến giờ, có rất nhiều bạn hỏi mình là có nên mua sách Hack não 1500 từ tiếng Anh trên Tiki không hay đọc thử cuốn sách này ở đâu. Hiện giờ mình đã học xong cuốn sách này rồi nên cũng muốn làm một bài review sách Hack não 1500 từ tiếng Anh để các bạn phần nào hiểu hơn về cuốn sách đang gây xôn xao này. Ngoài ra, mình cũng để phần download sách Hack não 1500 từ tiếng Anh pdf dưới đây để các bạn muốn đọc thử có thể tải về và nghiên cứu trước khi mua nhé!

Download:

Link Gốc - Ebook Hack Não 1500 Từ Tiếng Anh Full + Audio

Google Drive - Ebook Hack Não 1500 Từ Tiếng Anh Full + Audio - Link dự phòng

Mega - Ebook Hack Não 1500 Từ Tiếng Anh Full + Audio

Mediafire - Ebook Hack Não 1500 Từ Tiếng Anh Full + Audio

Password nếu có: www.dembuon.vn

Review sách Hack não 1500 từ tiếng Anh

Chào các bạn. Mình là Nhung. Hiện đang là học sinh tại Trường THPT Hàm Thuận Bắc tại Phan Thiết, Bình Thuận. Không khiêm tốn mà nói :)) mình vốn là đứa rất siêng năng và đam mê học ngoại ngữ nên trình độ tiếng Anh của mình cũng vào hàng khá - giỏi. Nhưng chăm chỉ thế nào đi nữa thì mình cũng không thể chịu được cảnh ngày nào cũng ngồi cày ngữ pháp, đọc đọc chép chép được, việc đó rất chán!! Đứa thích học tiếng Anh như mình còn thấy nản thì không biết các bạn học yếu sẽ thấy thế nào. Làm sao mà giỏi nổi khi học bằng cách đấy cơ chứ.

Có lần lướt Facebook trong một group học tập, mình vô tình đọc comment của một người bạn review sách Hack não 1500 từ tiếng Anh, khen sách lắm, làm mình rất tò mò :)) Thế là mình tra thử và xem được video hướng dẫn học của thầy Hiệp trên trang Youtube Step Up English. rồi download sách Hack não 1500 từ vựng tiếng Anh pdf để đọc thử. Mình còn mò vào facebook của Step Up để xem bình luận của các bạn học viên như thế nào. Mình còn chụp màn hình một số review sách Hack não 1500 từ tiếng Anh của các bạn đã học trước để thuyết phục mẹ cho mình mua cuốn sách này đấy! Các bạn cùng xem nhé

Bạn Sơn review sách Hack não 1500 từ tiếng Anh đã giúp bạn ấy bứt phá điểm môn tiếng Anh ở lớp, nghe thật ấn tương upload_2019-3-11_14-54-50.png

Sau khi đọc review sách Hack não 1500 từ tiếng Anh của chị này, mình thấy hiệu quả của cuốn sách thật là đáng nể phục Sách biến một người giao tiếp tiếng Anh chưa thành thạo có thể giúp đỡ các bạn chưa biết tiếng Anh tiếp cận với môn ngoại ngữ cực hay ho này

Một số bạn khi review sách Hack não 1500 từ tiếng Anh còn khoe cách học tự phát minh ra từ cuốn sách, mình thấy rất ghen tị. Ước gì mình cũng biến hóa được cách học như thế thì chắc còn học giỏi nữa.

Nhiều bạn không review sách Hack não 1500 từ tiếng Anh mà lại cảm ơn đội ngũ viết sách. Xem xong cảm thấy người làm sách rất tâm huyết và tự tin về cuốn sách này, thế là mình đã quyết định đặt mua ngay.

Tưởng chừng trình độ của mình rồi thì cuốn sách không giúp ích được nhiều, nhưng không. Nó là một quyển sách rất sinh động và phương pháp học thì ấn tượng thôi rồi :D Không chỉ tăng từ vựng mà mình đã biết cách tận dụng học cải thiện được cả viết, nghe và nói nữa cơ.

Những câu chuyện chêm tiếng Anh kích thích não bộ suy nghĩ để đoán được nghĩa từ trong ngữ cảnh câu chuyện. Vừa học tiếng Anh mà đọc những câu chuyện thú vị, lâu lâu ôn tập và đọc lại mà cũng không hề cảm thấy ngán ngẩm một chút nào. Với Hack Não, khi học mình thực sự cảm nhận được toàn bộ tâm huyết của người viết và niềm vui học tập của bản thân. Chỉ hối hận một điều là mình không mua nó từ sớm mà thôi.

Làm theo lời khuyên của thầy Hiệp, ngoài sách mình vừa học vừa chép từ ra giấy và đọc to từ ấy lên. Khi nghe ví dụ trong audio nghe thì mình không nhìn trước, mà cố gắng lắng nghe, đoán từ và nghĩa của ví dụ ấy rồi mới kiểm tra lại trong sách và đọc to câu ví dụ đó. Trình độ nghe và nói của mình có cải thiện rõ rệt với cách học sách này.

Khi học xong một unit, mình sẽ viết chuyện chêm bằng tiếng Anh và ghép thêm một vài thành ngữ luôn. Sau đó nhờ thầy của mình chỉnh sửa ngữ pháp! Vừa học từ mới lại vừa cải thiện kĩ năng viết của bản thân! Tiện cả đôi đường :))

Khi bạn đã nắm bắt được phương pháp học này rồi thì có thể sáng tác những câu giải nghĩa mình thấy nhớ và ưng ý nhất. Đôi khi phải học những từ không có trong sách, mình cũng tự sáng tạo cách nhớ từ ấy theo phương pháp trên, rất hiệu quả. Bản thân mình muốn học chắc chứ không ham số lượng từ học đươc trong 1 ngày. 30 từ vựng/ngày với thời gian học sách khoảng 1 tiếng là rất vừa sức, nên khuyên các bạn đừng cố quá, kẻo lại… quá cố ^^

Mua sách Hack não 1500 từ tiếng Anh.
    Đọc xong bài Review sách Hack não 1500 từ tiếng Anh của mình, chắc chắn có rất nhiều bạn muốn download sách Hack não 1500 từ vựng tiếng Anh về đọc thử ngay. Vì vậy, mình đã để link sách Hack não 1500 từ tiếng Anh pdf ngay tại đây này để các bạn tiện tải về và học nhé!

Ngoài ra, bạn có thể mua sách Hack não 1500 từ tiếng Anh ở Tiki hoặc vào trang chủ của Step Up tại http://www.stepup.edu.vn/ để đặt mua

Cảm ơn Step Up rất nhiều vì đã dồn rất nhiều tâm huyết vào đứa con tinh thần này, nhờ thế mình mới được mở mang kiến thức và cảm thấy bản thân cần phải hoàn thiện hơn nữa để học tốt tiếng Anh. Hành trình còn dài nhưng mình không còn sợ chán nản nữa đâu, vì mình nghĩ mình đã tìm được phương pháp học tiếng Anh tốt và đúng đắn nhất rồi.

2. Đang tải...
  3. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    THỰC HƯ VIỆC HỌC 50 TỪ VỰNG TRONG 1 NGÀY, 1,500 TỪ TRONG MỘT THÁNG

CUỐN HACK NÃO 1500 TỪ, CAM KẾT NGƯỜI HỌC SẼ ĐẠT ĐƯỢC 1,500 TỪ CHỈ TRONG 30 NGÀY

Chả là mình cũng là người học tiếng Anh, suốt ngày lên face để tìm tài liệu học tiếng anh và mình thấy cuốn này quảng cáo rất rầm rộ, và lại còn có cả kiểu dùng người nổi tiếng để pr. Mình đã rất tò mò và đã quyết định đầu tư một cuốn để xem thực hư ra sao, vì học từ vựng cũng là điểm yếu của chính mình.

Sau 2 tuần tự học thì cá nhân mình có một số ý kiến sau.

Trước hết nói về điểm mạnh của giáo trình này, tác giả nhấn mạnh vào thuật ngữ “ÂM THANH TƯƠNG TỰ”, nghe cũng khoa học vì những gì tương tự với tiếng Việt thì mình sẽ học nhanh hơn.

Trước hết mình xin nói về ƯU ĐIỂM nhé.
    1. Sách rất đẹp cả về chất lượng và thiết kế, cầm nặng và sướng tay. Kiểu sách đẹp thì ít nhiều cầm cũng có thêm động lực.
    2. Cách bố trí từ vựng khá khoa học, có cả mã màu để đưa ra các loại từ (danh từ, tính từ, động từ….) và có cả giải thích nghĩa, và ví dụ.
    3. Từ vựng được phân chia theo chủ đề.
    4. Có nhiều người khen và nói là đã học được 50 từ 1 ngày và đã hoàn thành cả cuốn trong 1 tháng. Kiểu thấy có người nói thành công nên cũng có động lực. Thực hư ra sao thì phần sau mình sẽ nêu ý kiến.
    Về NHƯỢC ĐIỂM của cuốn sách, nó lại xuất phát từ những cái người ta gọi là ưu điểm:
    1. Có thể nói giá quá đắt. Mặc dù chất lượng sách rất đẹp, nhưng nó đẹp tới mức không cần thiết và dẫn tới là giá quá cao. Sách với độ dày như vây trên thì trường khoảng 170k, còn đây là hơn 400k. Xuất phát từ ưu điểm là tác giá muốn sách nhìn đẹp khác sách thường, nên nó lại chính là hạn chế.
    2. ÂM THANH TƯƠNG TỰ là trái tim của cuốn sách nhưng lại là điểm chết người của cuốn sách. Gần 12 năm học tiếng Anh mà mình vẫn nói với giọng tiếng Việt là gì sao, vì cái âm thanh tương tự này đấy ạ. Các thầy cô ngày trước luôn luôn có một tư tưởng là sẽ lồng ghép âm, từ bất kì trong tiếng Anh vào Tiếng Việt trong khi có rất nhiều âm viết giống tiếng Việt nhưng đọc thì hoàn toàn khác. Đấy, đó là lý do chúng ta nói tiếng Anh như Tiếng Việt đấy ạ. Vậy mà giờ tác giả lại lấy đó làm trái tim của cuốn sách. Trước khi mình đi sâu, các bạn hãy xem một ví dụ nhé.

Nhìn vào cái này thì hệ quả tất yếu mà các bạn sẽ nhận được là:

• Khi bạn học từ “Phase” chắc chắn các bạn sẽ phát âm thiếu âm cuối /z/ vậy thì người nghe sẽ không biết ý bạn là “Face”, “Phase” “Fade” hay “Fate” vì các từ này chỉ khác nhau âm cuối. Các bạn sẽ thấy ngay sự phản khoa học.
    • Questionaire. Từ “Phase” thì trong tiếng Việt có âm /f/ và /ei/ nhưng từ Questionaire thì trong tiếng Việt không hề có âm /kw/, /tʃ/, nhưng tác giả lại cố gắn một cách gượng ép, nói đúng hơn là sai cho cặp /kw/ ~ âm “qu” tiếng Việt, /tʃ/ ~ âm “tr” tiếng Việt. Và điều này là sai
    • Tương tự “Paragraph” và “bày ra rác” thực sự từ này thì không có chút liên quan gì cả.

1. Nó chỉ giúp cho người học nhớ tốt hơn về mặt chữ, nghĩa tiếng Việt. Nhưng cái mà mình, một người đã đi làm đang cần là khả năng nghe nói để giao tiếp với đối tác. Nếu học đúng theo kiểu âm thanh tương tự thì mình tự tin mà nói rằng Tây nó sẽ nghĩ là mình đang nói tiếng Việt.
    2. Tác giả dùng người nổi tiếng để pr cho cuốn sách. Cái này thì nếu các bạn để ý nó rất rất phản tác dụng. Nhân vật mà mình bắt gặp trên chạy quảng cáo face là MC Khánh Vy, quá nổi tiếng về khả năng nói 5 ngoại ngữ, và là MC dẫn chương trình 8 IELTS, nói tiếng Anh như bản xứ. Phương pháp này dành cho người mất gốc, mà tác giả lại thông qua một người quá giỏi TA để truyền tải thông điệp, nên thực sự với mình nó không thấy thuyết phục.
    3. 1,500 từ vựng trong vòng 1 tháng. Mình khẳng định là impossible nhé. Có thể 1 vài ngày đầu thì còn khả thi, nhưng khi bạn học ngày thứ 2, từ vựng bạn phải học là 100 từ vì không thể nói học 1 lần các bạn nhớ ngay được. Có nghĩa là tới ngày tứ 3, bạn học 150 từ….cứ tăng như vậy, các bạn sẽ nhìn được ra tính khả thi của nó nhé. Theo thống kê, khi bạn có thể sử dụng 1,500 từ, bạn có thể giao tiếp trong tât cả các tính huống phổ biến trong cuộc sống (mình không nói chuyên môn nhé), vậy theo tác giả thì có nghĩa là bạn tự học 1 tháng, sẽ giao tiếp tự tin trong hầu hết các tình huống thường ngày. Mình nói thật nếu ai dám cam kết điều này, mình sẽ sẵn sàng bỏ ra gấp 10 lần, thập chí là hơn để theo nó.
    1. Mâu thuẫn trong chính thông điệp. Những ngày đầu ra sách, tác giả hùng hồn tuyên bố mỗi ngày 50 từ và học trong vòng 30 ngày sẽ hoàn thiện. Nhưng những clip pr trong tháng 11 thì đã sửa là 30 từ 1 ngày và học trong 50 ngày. Đâu đó tác giả thấy mình đã quá đà và đành phải rút ngắn mục tiêu.
    VẬY CUỐN NÀY PHÙ HỢP CHO AI VÀ LIỆU NÓ CÓ THỰC SỰ HACK ĐƯỢC NÃO CỦA BẠN?

Theo mục tiêu của tác giả, cuốn sách phù hợp với mọi đối tượng. Đặc biệt là đối tượng người đi làm bận rộn. Nhưng với cá nhân mình, nó chỉ phù hợp với những ai cần ra tăng từ vựng về đọc thì sẽ hợp lý, đó chính là
    • Các em học sinh cấp 3, vì ở trường các em chỉ thi bài viết giấy, ngữ pháp. Nên có từ vựng là chìa khóa thành công, không cần phát âm chuẩn, không cần nghe.
    • Những ai muốn thi chứng chỉ TOEIC. Vì cái này hầu hết mọi người chỉ thi hai kĩ năng nghe và đọc. Nghe thì hầu như áp dụng chiến lược, thay vì phải hiểu hết đoạn hội thoại.

VÀ SẼ KHÔNG PHÙ HỢP VỚI:
    • Những ai cần khả năng nghe nói, phát âm chuẩn
    • Đặc biệt là đối với người đi làm thì sẽ thực sự không phù hợp vì các người đi làm cần nhất là nghe nói. Khi phát âm sai thì nghe cũng không nghe được, mà nói cũng chả ai hiểu.

QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN MÌNH VỀ KINH NGHIỆM HỌC TỪ VỰNG

Mục đích học từ vựng, học ngữ pháp hay trên trời dưới bể gì thì cái đích cuối cùng là có thể giao tiếp với người nước ngoài. Ở giai đoạn đầu, các đừng nên nói vội học một cách máy móc, cố ép vào tiếng Việt vì sau này sẽ rất rất khó sửa thói sai, nếu như không muốn nói là không thể. Bạn cứ nghĩ mà xem, học một từ mới đúng cách, bạn sẽ nhớ và không bao giờ phát âm sai. Nhưng cố gắng học nhiều mà từ nào cũng phát âm sai thì về sau sửa lại sẽ rất vất vả. Vậy nên cứ chậm mà chắc nhé. Sửa một từ mà bạn đã biết nghĩa nhưng có phát âm sai, thực sự vô cùng khó khăn.

Không học thì thôi, học thì phải chuẩn chỉnh, đừng tự hại mình.

Cần có nền (phải học để có người nghe sửa cho mình) sau đó hãy nghĩ tới tự học. Bước đầu, chúng ta đang là một trang giấy trắng, nếu không có người dạy vẽ, chúng ta tự vẽ, tới lúc tẩy đi thì vết nhơ luôn còn đó. Ngẫm lại cá nhân mình 15 năm học, những từ mình nhớ từ ngày xưa mà bị phát âm sai thì rất rất rất khó để sửa khi nói vì nó đã ăn quá sâu mất rồi….

Trả lời qua Facebook