Dàn ý review sách, cách viết review sách kiếm tiền

Thảo luận trong 'Box VIP' bắt đầu bởi Quy Lee, Thg 7 29, 2023.

1. Quy Lee

Quy Lee Dâm Công Tử Chuyển tiền Tìm chủ đề

124
    Dàn ý một bài review sách

Bạn vừa đọc xong một cuốn sách? Bạn muốn chia sẻ cuốn sách này tới tất cả mọi người? Nhưng bạn không biết làm thế nào để diễn đạt vừa trọn vẹn lại vừa đủ hứng thú cho người khác? Vậy thì bài viết này dành cho bạn.

1. Review sách thực sự là gì?

Review sách, nói một cách đơn giản, là nhận xét, đánh giá về một cuốn sách, là một cách cung cấp thông tin của cuốn sách đó. Tuy nhiên, cần lưu ý rằng review không phải là một bài quảng cáo sách vì bài review được viết khi người viết đã đọc và có những cảm nhận riêng, họ có đủ thông tin để có thể đưa ra những lời nhận xét chính xác nhất. Bài review thể hiện cái nhìn trung thực về cuốn sách được đề cập tới. Qua đó, người đọc có thể biết cuốn sách đó kể về nội dung gì; nhân vật chính là ai; họ đã làm gì.. Hiểu rõ hơn, review sách là bài viết để so sánh điểm mạnh – điểm yếu của cuốn sách một cách khách quan, đánh giá tài năng và sự chuyên nghiệp của tác giả.

Review sách khác với review thông thường ở chỗ: Cách người review tiết lộ nội dung sách nhiều hay ít sẽ ảnh hưởng đến trải nghiệm sau này của người đọc. Yêu cầu người review phải ý thức được rõ ràng ranh giới giữa việc review và spoil.

2. Một bài review thu hút

Không đơn thuần chỉ là thuật lại cơ bản nội dung của cuốn sách và viết một vài cảm nhận cá nhân, nếu muốn review thì chính bạn phải thật sự hiểu và thấu cuốn sách đó. Người viết review sách chính là người truyền đạt lại những cái hay, những giá trị trân quý đó đến cho bạn đọc khác.

Một bài review sách hay phải là bài nêu được những điều tác giả viết, hiểu về cốt truyện, hiểu về nội dung, hiểu được cái kết và hiểu được tại sao tác giả lại xây dựng một câu chuyện với các tuyến nhân vật như vậy.

Hơn hết là phải nhìn thấy được cái hay của một cuốn sách không chỉ nằm ở nội dung mà còn nằm ở nghệ thuật dụng từ và nét đặc trưng trong văn phong của mỗi tác giả. Bởi Mỗi tác phẩm là một lần tác giả nhìn thế giới qua lăng kính mới, về con người, cuộc đời, liệu bạn có thể gửi gắm nó tới mọi người hay không?

Và có ba ý mà các bạn cần nắm rõ để đi xuyên suốt bài:

-review là bài chia sẻ

Bạn nên nhớ rằng bài review sách là cảm nhận và chia sẻ của bạn về cuốn sách chứ không mang giá trị thương mại hay quảng cáo nào cả.

-Ngôn từ cần mạch lạc, rõ ràng

Khi viết bạn nên viết rõ ràng, ngắn gọn và súc tích bởi chính bạn cũng chán nản mấy bài viết lan man, không đúng trọng tâm, phải không nào?

- "Tiết lộ" bao nhiêu là đủ?

Để người đọc biết đây là cuốn sách mình cần và đủ để người đọc vẫn có những cảm xúc trọn vẹn với cuốn sách sau khi đọc bài review của bạn.

3. Nhiều hơn cả một bài review

Bạn cho rằng bạn viết cho người ta, để họ biết được nội dung cơ bản và chất lượng của cuốn sách, từ đó có thể dễ dàng hơn trong việc chọn lọc sách hay để đọc.

Nhưng không sau khi gấp cuốn sách lại người nhận được nhiều hơn từ cuốn sách có lẽ phải là người viết review sách. Bởi lẽ:

-Bạn sẽ đào sâu về nội dung tác phẩm qua nhiều lăng kính để có cái nhìn khách quan hơn.

- Bạn sẽ lĩnh hội được nhiều giá trị và bài học mà tác phẩm mang lại.

- Bạn sẽ ghi nhớ nội dung tác phẩm đó lâu hơn.

- Đặc biệt, Bạn sẽ tự luyện cho mình tư duy phản biện.

4. Các bước xây dựng một bài review thật cụ thể

Bước 1: Chọn sách để review

Bạn có thể chọn sách với các tiêu chí khác nhau, như:

- Sách có nhiều lượt tái bản

- Sách bạn đọc thấy hay và thú vị

Quan trọng là chính bạn cũng ưa thích cuốn sách đó.

Bước 2: Đọc sách và ghi chú nội dung ấn tượng

Khi đọc bạn nên chuẩn bị giấy bút để ghi chép nội dung khiến bạn ấn tượng hoặc những ý chính của chương sách. Thông qua những nội dung đó, bạn có thể nhanh chóng "hồi tưởng" lại những gì mình đã đọc.

Đặc biệt, hãy lựa chọn các trích dẫn hay của sách để thêm vào bài review sau này.

Bước 3: Lên dàn ý bài review sách

Đây là bước rất quan trọng mà các bạn thường bỏ qua! Bạn hãy gạch đầu dòng những ý chính lớn, sau đó tiếp tục phát triển các ý lớn đó thành các ý nhỏ hơn. Nó giúp bạn có cái nhìn tổng quan hơn và biết bản thân cần viết những gì.

Bạn có thể bắt đầu với những ý chính lớn như:

- Tác giả là ai, họ như thế nào, ảnh hưởng ra sao?

- Hoàn cảnh ra đời của cuốn sách, có điều gì đặc biệt?

- Mô tả sách một cách khách quan, không đưa cảm xúc, quan điểm cá nhân vào nội dung mô tả.

- Mình nghĩ cuốn sách này như thế nào?

- Nó phù hợp với ai?

Bước 4: Viết mở bài – để giữ chân người đọc

Mở bài hấp dẫn sẽ là lý do để độc giả tiếp tục đọc những nội dung tiếp theo. Tuy nhiên, bạn lưu ý đừng mở bài quá dài dòng, khiến độc giả "chưa kịp" biết bạn đang viết về điều gì thì đã "thoát" ra rồi. Hãy thật ngắn gọn, đủ để người đọc biết về điều đặc biệt nhất của cuốn sách mà khó lòng từ chối. Hãy nắm bắt tâm lý của người đọc khi tìm đọc cuốn sách này, bạn sẽ có cho mình một mở bài khiến người ta không thể rời mắt.

Bước 5: Viết thân bài – Rõ ràng, mạch lạc

Đối với thân bài review sách, bạn triển khai các nội dung đã chuẩn bị ở dàn ý. Hãy đảm bảo tính rõ ràng và mạch lạc của từng mục.

Phần này sẽ thật dễ dàng nếu bạn đã lập sẵn một dàn ý trên!

Bước 6: Viết kết bài – Gợi ý cho người đọc

Ở kết bài, bạn hãy tóm tắt, tổng hợp hoặc đánh giá lại nội dung bài review. Bạn cũng có thể gợi ý cho người đọc những cuốn sách cùng chủ đề, cùng tác giả hoặc sách có nội dung mở rộng.. để người đọc tham khảo.

Bước 7: Thêm hình ảnh vào bài review sách

Xong phần nội dung "thô", tôi đề xuất bạn nên chuẩn bị một số hình ảnh của cuốn sách để thêm vào bài viết. Nó sẽ khiến người đọc có thêm "hảo cảm" đấy.

Bước 8: Đọc lại để chỉnh sửa

Đây là bước cuối cùng để hoàn thiện bài review sách. Khi đọc lại, bạn sẽ vừa thưởng thức thành quả vừa rà soát lại để phát hiện những lỗi vô tình xuất hiện trong bài viết.

5. Một số tips để bài review hay và hấp dẫn

1. Cố gắng tạo thu hút từ tiêu đề

Tiêu đề chính là khởi đầu cho cả một câu chuyện. Tiêu đề có hay thì mới níu giữ được độc giả tìm hiểu bài viết. Một cách mở đầu nhạt nhòa và không có gì nổi bật sẽ khiến độc giả vô tình bỏ qua.

Vậy làm thế nào để có một tiêu đề thú vị đây?

Có rất nhiều cách để sáng tạo biến hóa với nó, tuy nhiên, tôi đề xuất một cách mà sẽ giúp bạn thực sự biết ý nghĩa thực sự của tiêu đề mà mình trăn trở. Đừng vội vàng mà viết tiêu đề ngay từ đầu. Bạn hãy cứ sáng tạo nội dung bài viết trước đã. Trong quá trình viết về cảm nhận của cuốn sách, chắc chắn bạn sẽ có một ý tưởng hấp dẫn để đặt cho bài viết của mình. Nó luôn sẵn sàng sau khi bạn đã hoàn thành, bởi lúc này bạn có một cái nhìn vô cùng rõ ràng về những gì mà bạn viết.

Nếu bạn đã có được một title hấp dẫn thôi thúc người đọc nhấp vào bài viết của bạn thì tất nhiên bạn đã chiếm được "cảm tình" của họ. Lúc này, phần mở đầu cũng chính là tiêu chí quyết định độc giả có đọc thêm nội dung bài viết hay không.

Trích những câu trích dẫn hay vào bài viết

Việc trích dẫn các câu hay trong sách là ý tưởng hoàn hảo để giúp bạn có một bài viết chất lượng và chứng minh những gì bạn viết là đúng.

Qua những trích dẫn, người đọc biết được sơ qua về văn phong tác giả, về tính cách nhân vật, về xu hướng cốt truyện. Tuy nhiên đừng lạm dụng các câu trích quá dài hay quá nhiều bởi nó sẽ làm mờ đi bài review của bạn. Do đó, hãy chỉ nên chọn những câu trích dẫn ngắn nhưng lại giá trị

Đưa ra đề xuất của bạn

Bạn có thể nhận định cuốn sách có đáng đọc hay không. Nếu có thì nó hướng đến những đối tượng mục tiêu nào.. Hoặc có thể so sánh cuốn sách với những cuốn sách khác cùng thể loại. Ví dụ: "Trong thể loại văn học viễn tưởng, đây là cuốn sách mà bạn nên xem".

Tạo một giọng văn đặc trưng, không trộn lẫn

Một bài review sách hay chắc chắn là một bài viết có giọng văn riêng, không trộn lẫn giữa các bài viết khác. Hãy chú ý thể hiện đầy đủ các sắc thái khác nhau theo từng thể loại sách khác nhau. Các cuốn sách Lịch sử thì nên nghiêm trang. Các cuốn sách phát triển bản thân nên tìm được nhiều ví dụ. Các cuốn sách chữa lành nên nhẹ nhàng.

Sau khi đã hoàn thành xong xuôi, vậy thì đăng bài ở đâu để mọi người có thể dễ dàng tiếp cận đây. Chà, có rất nhiều trang web, blog đấy. Nhưng tôi sẽ dẫn mọi người đến với Việt Nam overnight, một diễn đàn lớn hàng đầu được nhiều người yêu quý. Ở đây, bạn có thể viết bài review, đăng chúng lên và chờ đợi các lượt xem từ mọi người. Và điều đặc biệt không dừng lại ở đó, khi mà chính các bạn hoàn toàn có thể trở thành người viết và nhận tiền nhuận bút. Đúng vậy, bạn không nghe nhầm đâu! Bạn có thể làm được điều tưởng như không thể ấy đấy. Bởi VNO không chỉ là một trang web review sách, nó còn là một diễn đàn lớn được mọi người ưa chuộng. Đến đây, bạn được chia sẻ, tâm sự, kiến thức, ngoài ra còn tạo cơ hội để bạn kiếm thêm cho mình một cốc cà phê sáng đấy. Nó thật tuyệt phải không! Và tôi tin chắc không một diễn đàn nào làm được, vô cùng uy tín.

Chúc các bạn thành công!

Bạn học vô danh.

2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook