Đánh Giá A2Hosting: Tốc Độ Nhanh, Bảo Mật Tốt, Không Ngại Đứt Cáp

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Free, Thg 8 4, 2019.

1. Free

Free New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

155
    Một yếu tố tiên quyết để có một website thành công là gì?

Một câu hỏi tương đối mở và có thể có nhiều câu trả lời khác nhau, phải không?

Nhưng có một sự thực chắc bạn đồng ý với mình:

Bạn cần phải có một dịch vụ hosting có tính ổn định khi nói về tạo một website thành công.

Hãy hình dung bạn đã đầu tư rất nhiều vào nội dung website. Bạn có thể vỗ ngực tự hào nội dung website của bạn cực kỳ hấp dẫn và có giá trị.

Thế còn công tác quảng bá? Bạn cũng vất vả thực hiện chiến dịch quảng bá cho website và kéo được nhiều người về website.

Nhưng mọi thứ dường như đổ xuống sông xuống bể. Vì sao?

Đơn giản con hosting của bạn quá chập chờn. Ý mình là downtime liên tục. Không có gì chán nản hơn khi liên tục nhận được mail của Pingdom:

Ví dụ email cảnh báo của pingdom khi website của bạn không online.

Nhưng lựa chọn một dịch vụ hosting tốt không phải là nhiệm vụ dễ dàng. Đơn giản vì bạn có rất nhiều lựa chọn ngoài kia.

Vì vậy hôm nay mình sẽ đánh giá A2Hosting, một dịch vụ hosting mình yêu thích nhất trong số 8 nhà cung cấp hosting mà từng dùng trong những năm qua.

Lưu ý:

Hiện tại rất nhiều bài đánh giá A2Hosting từ năm 2014, 2015. Do vậy thông tin đã cũ rồi. Bài đánh giá này của mình luôn cập nhật thông tin mới nhất về A2Hosting

Nhìn chung, A2Hosting có những điểm nổi bật như sau:
    • Đem đến cho website của bạn tốc độ tải tốt đặc biệt là trên gói Turbo plan
    • Website có tính ổn định cao nhờ uptime luôn duy trì ở mức 99.9%
    • Tính bảo mật cao nhờ chế độ bảo vệ HackScan liên tục
    Bên cạnh đó, A2 Hosting đưa ra rất nhiều gói hosting phù hợp với mọi nhu cầu hosting của bạn:
    • Shared Hosting
    • VPS Hosting (xem đánh giá về dịch VPS của A2Hosting)
    • Reseller Hosting
    • Cloud Hosting
    • Dedicated Hosting
    A2 HOSTING GIẢM 51%

Đặc biệt, A2Hosting có đưa ra gói dịch vụ shared host có tên Turbo với mức giá gần 10$ một tháng. Gói này có những tính năng hấp dẫn như sau:
    • Sử dụng toàn bộ ổ cứng SSD RAID-10 cho tốc độ tốt nhất
    • Không giới hạn website, databases, dung lượng ổ cứng và băng thông
    • Sử dụng máy chủ Turbo cho tốc độ nhanh hơn 20 lần so với hosting chuẩn
    • Nhiều tài nguyên hơn cho mỗi khách hàng. Số lượng khách hàng trên mỗi server ít hơn.
    • A2 Site Accelerator (hỗ trợ Turbo Cache, OPcache, Memcached)
    • Miễn phí Railgun Optimizer
    • Performance Plus tăng gấp đôi CPU và thêm RAM để duy trì tốc độ site khi website có lượng traffic lớn. (thêm $1.47/tháng)
    • Thông số server tốt: RAM vật lý 2 GB. RAM ảo 8GB. 2 lõi x 2.1
    • 24/7/365 Guru Crew support
    • cPanel chuẩn dễ sử dụng
    • Hỗ trợ thay đổi PHP sang phiên bản mới nhất cho tốc độ tốt hơn
    • Tích hợp dịch vụ Patchman ngay trong cPanel (tự động quét malware và bất cứ lỗ hổng bảo mật xuất hiện trong website)
    • Có chứng chỉ Let's Encrypt SSL miễn phí
    Gói Turbo bao gồm nhiều tính năng tối ưu hiệu suất website bao gồm Turbo server, A2 Optimized, HTTP/2. A2 Hosting tuyên bố rằng với những tính năng hosting ở đây nhanh hơn 20 lần so với các đối thủ cạnh tranh!

Xem so sánh các gói shared host tại A2Hosting

Turbo server

Turbo server cho tốc độ tải trang tốt hơn là nhờ:
    • Có ít user chia sẻ tài nguyên trên server vật lý
    • Bộ nhớ nhiều hơn so với các plan khác (cụ thể RAM 2G so với 1GB)
    • A2 Optimized Site Accelerator - hỗ trợ cache cấu hình trước ở mức server ( sử dụng Turbo cache, OPcache, và Memcached)
    A2 Optimized Site Accelerator

A2 Optimized Site Accelerator là một tính năng tuyệt vời có trong gói Turbo Plan. Nó là cPanel plugin cung cấp caching cấu hình sẵn cho website của bạn. Bạn có thể tìm thấy những tùy chọn cache sau:
    • Turbo Cache: toàn bộ nội dung HTML được lưu trữ trong Turbo Cache và trả về cho client mà không phải chạy PHP. Như bạn biết xử lý code PHP luôn là điểm chậm nhất khi nói về thời gian tải trang web.
    • OPcache/APC: Kiểm tra cho thấy OPcache giảm thời gian đáp ứng trang PHP chỉ còn một nửa.
    • Memcached: tăng tốc độ truy cập cơ sở dữ liệu bằng giữ lại những dữ liệu quan trọng trong bộ nhớ cho truy vấn nhanh hơn.
    HTTP/2

Turbo server hỗ trợ HTTP/2. HTTP/2 là bản cập nhật quan trọng cho HTTP/1.1

Thực thế, HTTP/2 đem lại thời gian tải trang nhanh hơn so với HTTP/1.1 bởi vì nó có khả năng xử lý nhiều HTTP request tại một thời điểm.

Server Rewind
    cPanel của A2 Hosting có cung cấp cho bạn công cụ Server Rewind. Server Rewind bảo vệ website của bạn khỏi mất mát dữ liệu quan trọng do bị xóa nhầm chẳng hạn. Bạn có thể dễ dàng khôi phục website của bạn khi cần thiết.

Tính bảo mật tốt

Điểm nổi bật khác của A2Hosting là tính bảo mật rất tốt. Website của bạn rất khó bị tấn công khi sử dụng dịch vụ hosting của A2 Hosting. Điều này có được là do hệ thống giám sát an ninh 24/7/365 của A2 Hosting.

Thêm nữa, A2 Hosting còn tích hợp sẵn vào trong cPanel dịch vụ Patchman. Patchman tự động phát hiện malware và những lỗ hổng bảo mật trong website của bạn.

Ngay khi chúng được phát hiện, Patchman sẽ gửi mail thông báo cho bạn. Bạn có thể xử lý thủ công hoặc để patchman tự động vá lỗi bảo mật cho website của bạn.

Mail thông báo của Patchman

Hỗ trợ mạnh mẽ

Với dịch hosting có tính ổn định cao như của A2 Hosting, có lẽ bạn ít khi cần phải support. Nhưng nếu bạn có bất cứ vấn đề gì với dịch vụ hosting ở đây, Guru Crew, team support chuyên nghiệp của A2 Hosting, sẽ sẵn sàng giúp bạn giải quyết vấn đề của bạn một cách nhanh chóng.

A2Hosting đưa ra rất nhiều hình thức support cho bạn dễ dàng lựa chọn:
    • Mở một ticket
    • Support qua email
    • Support qua gọi điện thoại
    • Support qua live chat

Chính sách hoàn tiền bất kỳ lúc nào

A2Hosting rất tự tin vào dịch vụ hosting của mình. Do vậy công ty đưa ra chính sách hoàn tiền đầy đủ trong vòng 30 ngày. Sau 30 ngày nếu bạn hủy dịch vụ bạn sẽ hoàn trả thời gian dịch vụ còn lại mà bạn chưa sử dụng.

Nói chung sử dụng dịch vụ hosting không có gì rủi ro cả.

Uptime cao luôn duy trì ở mức 99.9%

A2Hosting cam kết uptime luôn duy trì ở mức 99.9%. Điều này đem đến trải nghiệm tốt nhất cho người dùng website của bạn.

Qua quá trình trải nghiệm thực tế, mình nhận thấy uptime của A2Hosting nhỉnh hơn hẳn so với Hawkhost và Stable, hai dịch vụ hosting nước ngoài phổ biến khác ở Việt Nam.

So sánh uptime giữa A2Hosting và một số dịch vụ hosting phổ biến khác

Có thể kết luận rằng: A2Hosting vẫn là dịch vụ shared host ổn định nhất hiện giờ. Để hình dung mối tương quan giữa phần trăm uptime và thời gian downtime (thời gian người dùng không thể truy cập website của bạn), đây là con số mà mình đã đề cập trong bài này:

Một vài thủ thuật sử dụng dịch vụ hosting tại A2 Hosting

Đăng ký hosting tại A2Hosting

Đăng ký hosting ở đây tương đối đơn giản. Bạn chỉ cần có thẻ tín dụng quốc tế hoặc tài khoản PayPal. Account của bạn được kích hoạt luôn ngay sau khi bạn hoàn tất thanh toán.

Đi tới trang hosting dành cho WordPress. Chọn một gói hosting phù hợp với nhu cầu của bạn.

Chú ý: Mã giảm giá 51% được áp dụng tự động khi bạn đăng ký hosting.

Phiên bản WordPress với A2 Optimized được cài sẵn

Bạn có nhiều tùy chọn cài đặt WordPress trên A2Hosting
    • Cài đặt WordPress ngay từ bước đăng ký hosting. Cài đặt WordPress không thể đơn giản hơn. Ngay sau khi bạn mua một gói hosting, A2Hosting sẽ gửi cho bạn một email chứa thông tin đăng nhập.
    • Sử dụng bộ cài đặt Softaculous được tìm thấy trong cPanel.
    Mặc định, A2Hosting cài đặt và kích hoạt một vài plugin quan trọng cho bạn. Bạn sẽ có A2 Optimized WP, EWWW Image Optimizer, Rename wp-login.php, W3 Total Cache, WP Form Lite, Akismet.

Phiên bản W3 Tocal Cache là phiên bản mà A2Hosting đã tùy biến (bạn để ý chữ fixed ở ảnh bên dưới) giúp website của bạn đạt hiệu suất tốt nhất trên server của A2Hosting. Rất tiện phải không?

Rất ít công ty hosting ngoài kia lại có bản WordPress cài đặt qua Softaculous ngon như A2Hosting. Những người mới WordPress sẽ hưởng lợi rất nhiều từ điều này. Ví dụ: nếu họ quên không thực hiện bảo mật WordPress, thì site mặc định khi cài cũng khó hack một chút.

Thay đổi PHP version

Mặc định, website của bạn chạy với phiên bản PHP 5.5. Bạn nên chuyển sang PHP 7 do vậy bạn có hiệu suất website tốt nhất.

Đi tới cPanel. Kéo xuống phần Software. Click vào link Select PHP version.

Ở màn hình tiếp theo, bạn chọn phiên bản 7.0 từ thực đơn xổ xuống. Và click vào nút Set as curent.

Tiếp theo, bạn chọn opcache và memcached. Nhớ click vào nút Save để lưu lại thiết lập của bạn.

Bật Memcached và TurboCache

Mặc định, tính năng Memcached và TurboCache chưa được bật. Để bật nó, bạn đi tới cPanel. Di chuyển xuống phần Advanced, và click vào A2 Optimized.

Tiếp theo, click vào Memcached ở menu bên trái. Sau đó click vào Enable.

Cuối cùng bạn click vào Turbo Cache và click vào Enable tương tự như Memcached.

Dưới đây là kết quả kiểm tra tốc độ cho một website tiếng anh của mình (location ở Mỹ). Nếu website của bạn là tiếng Việt bạn nên chọn location là Singapore cho tốc độ về Việt Nam tốt nhất.

Kết quả test tốc độ cho một site cho location ở Mỹ

Hiện tại team mình có website đang dùng hosting của A2Hosting, location Singapore.

Lời cuối

Lĩnh vực hosting là một trong lĩnh vực chứng kiến sự cạnh tranh khốc liệt. Có rất nhiều nhà cung cấp hosting ngoài kia cho bạn để lựa chọn.

Nhưng khi nói về mặt thương hiệu, A2Hosting vẫn là sự lựa chọn tốt nhất.

Với hàng chục năm kinh nghiệm trong cung cấp dịch vụ hosting, A2Hosting đã trở thành thương hiệu hosting được nhiều người tin cậy.

Không có gì ngạc nhiên khi hostingfacts.com đánh giá rất cao dịch vụ hosting tại A2Hosting.

Bản thân trên blog của mình, A2Hosting vẫn là dịch vụ hosting được nhiều người mua qua link giới thiệu nhất.

Lợi thế lớn nhất mà mình cảm nhận được ở dịch vụ hosting của A2Hosting: độ ổn định rất cao.

Nhất là trong mùa đứt cáp trong khi kết nối hàng loạt nhà cung cấp hosting nước ngoài đều chập chờn thì A2Hosting vẫn ổn định khi truy cập từ trong nước.

Nhìn chung, mình không có gì phàn nàn gì về chất lượng dịch vụ tổng thể của A2 Hosting.

Nếu bạn cần hosting có tính bảo mật tốt, độ ổn định cao và tốc độ tốt, mình đề xuất A2 Hosting trong danh sách lựa chọn hosting của bạn.

Đăng ký một gói hosting ổn định và bảo mật cao trên A2Hosting

Lựa chọn thay thế

A2Hosting nhìn chung có giá cao so với mặt bằng chung, do vậy nếu bạn cần tìm hosting theo tiêu chí ngon bổ rẻ mình đề xuất chọn HawkHost

Đây là nhà cung cấp mình đã dùng tương đối lâu. Nếu bạn mới với nhà cung cấp này, hãy đọc bài viết HawkHost là gì?

Nhà cung cấp này luôn có mã giảm giá 40% lần đầu hay 30% trọn đời. Do vậy mình đánh giá HawkHost là sự lựa chọn hợp lý nhất khi cân đối cả về chất lượng và giá cả.

Last edited by a moderator: Thg 8 21, 2019
  2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook