Hướng Dẫn Recovery File Bị Mất Trong Word, Excel..

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Pussy, Thg 2 9, 2018.

1. Pussy

Pussy New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

950
    Trong quá trình sử dụng bộ Microsoft Office mà chủ yếu là hai phần mềm phổ biến là Word và Excel thì do nhiều nguyên nhân khác nhau như lỗi mất điện đột ngột, máy tính bị crash hoặc đơn giản là lỗi “ngớ ngẩn” của người dùng làm cho Office bị “ngưng” đột ngột & hậu quả là file Word hay Excel của bạn cũng đi tong.

Nhưng Microsoft đã có phương án dự phòng cho các trường hợp này đó chính là tính năng Recover Unsaved Documents sẵn có trong Microsoft Office. Ngoài ra còn một số cách khác giúp bạn có thể tìm và khôi phục được file dữ liệu word “quý giá” của bạn.

Đối với Microsoft Word:

Phục hồi file trong temporary & auto save files

Trước tiên bạn phải chọn chế độ hiện ẩn file trong máy tính lên trước, sau đó bạn copy lần lượt các đường dẫn bên dưới vào Computer để mở folder temporary và tìm file word bạn muốn phục hồi.

File temporary sẽ được lưu trong đường dẫn sau:

C:\Users\%username%\AppData\Local\Temp

File word trong temporary sẽ được lưu dưới dạng các file có cấu trúc như sau:

File word sẽ có dạng ~wrdxxxx.tmp

File temp sẽ có dạng ~wrfxxxx.tmp

File auto recovery có dạng ~wraxxxx.tmp

File auto recovery hoàn tất có đuôi mở rộng là .wbk

Đối với Office 2010 trở đi

Từ Office 2010 trở đi thì Microsoft đã bổ sung một tùy chọn trong bộ cài đặt Office được gọi là Recover Unsaved Documents.

Bạn mở Word lên, chọn File => Open => Recent Document => Kéo xuống dưới cùng chọn Recover Unsaved Documents.

Word sẽ mở ra cửa sổ mới là nơi lưu các file autosave của Word để bạn phục hồi.

Ngoài ra bạn còn có thể mở trực tiếp vào folder autosave theo đường dẫn sau:

C:\Users\%username%\AppData\Local\Microsoft\Office\UnsavedFiles

(Áp dụng từ Windows Vista trở lên)

Các file sẽ xuất hiện như dạng như hình bên dưới.

Giờ mình copy các file word unsaved này ra ổ đĩa D, sau đó mình dùng Word để Open các file này lên. Để mờ file thì mình chọn là Recover Text from Any files để Word có thể ” nhìn thấy ” file unsaved.

OK, vậy là mình đã mở được nội dung file word, file của mình chỉ có 3 từ” Demo Recovery Word” là nội dụng, còn lại là do hệ thống Word sinh ra.

Thiết lập autosave cho Word

Sự cố luôn có thể xảy ra nên chúng ta hãy chủ động trước khi có sự cố xảy ra, Office đã hỗ trợ cho phép chúng ta tùy chỉnh về autosave cụ thể là tùy chọn nơi lưu cũng như thời gian lưu.

Tại giao diện Word chọn File => Options => Save

Trong đó:

Save AutoRecover information every: thời gian tự động lưu file word sau số phút

AutoRecover file location: Nơi lưu trữ file autorecover

Mặc định Word sẽ tự động lưu cho bạn trong khoảng 10 phút, mình nghĩ đặt lại 3-5 phút là OK nhất.

Đối với Microsoft Excel & Microsoft PowerPoint thì các bước thực hiện cũng tương tự như đối với Word nhé các bạn, mình không viết lặp lại nữa. (Tốn tài nguyên Internet)

Last edited by a moderator: Thg 7 16, 2018
  2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook