Hướng Dẫn Cách Tạo Nút Shutdown Và Restart Trên Màn Hình Desktop

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Pussy, Thg 12 1, 2016.

1. Pussy

Pussy New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

950
    Thủ thuật này rất tiện lợi khi tắt máy, bạn không cần phải vào Start như trên Windows XP hay vào Settings như Windows 8 để tắt máy nữa mà chỉ cần click đúp chuột một cái là mọi thứ sẽ tắt ngay. Hãy cùng theo dõi cách thực hiện nhé!

Cách tạo nút Shutdown và Restart trên màn hình Desktop

Bước 1: Click chuột phải vào màn hình Desktop → New → Shortcut.

Bước 2: Nhập vào khung Type the location of the item một trong hai dòng chữ sau:

shutdown -s -t 00 để tạo nút Shutdown (Tắt máy)

shutdown -r -t 00 để tạo nút Restart (Khởi động lại máy)

Bạn có thể thay giá trị 00 thành thời gian mà bạn muốn tắt máy hay khởi động lại máy.

Ví dụ: Bạn muốn máy tính bạn phải tắt máy trong 1 tiếng sau thì bạn thay giá trị 00 ở trên thành:

60s x 60 phút (1h) = 3600s, ta được kết quả là 3600. Cứ thế bạn hãy thay giá trị bằng thời gian mà bạn muốn bằng cách lấy 60s nhân với số phút là xong. Nhưng ở trên mình muốn tắt máy ngay nên mình nhập giá trị là 00.

Bước 3: Nhấn Next >

Bước 4: Nhấn Finish.

Ở bước này bạn có thể đặt một cái tên tùy ý cho Shortcut.

Bây giờ bạn sẽ thấy trên màn hình Desktop sẽ có một file .exe có tên mà bạn đã đặt ở bước 4. Hãy thử click đúp chuột vào đó xem. Bạn sẽ thấy bất ngờ! (Nếu đang soạn thảo văn bản thì đừng click nhé!)

Cách đổi biểu tượng icon cho Shortcut

Cái này mình cũng không khuyến khích bạn làm theo nhưng một số bạn chú trọng đến vẻ đẹp của Desktop nên sẽ không thích cái biểu tượng Shortcut của nút Shutdown và Restart đã tạo. Nên mình sẽ thêm phần này để giúp bạn thay đổi biểu tượng của Shortcut.

Bước 1: Click chuột phải vào file Shortcut đã tạo, chọn Properties.

Bước 2: Chọn Change Icon... → Ok

Bước 3: Chọn biểu tượng mà bạn thích rồi Ok → Apply.

Thế là xong tất cả rồi đấy! Chúc các bạn thành công!

Last edited by a moderator: Thg 7 16, 2018
  2. Đang tải...
  3. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    Cách tạo nút Shutdown, Restart trên Desktop cực kì đơn giản

Khi đề cập tới các vấn đề về thủ thuật máy tính thì việc tạo nút Shutdown hay Restart ra màn hình Desktop được người dùng khá là quan tâm. Thay vì cách bình thường là click Start rồi tìm tới tắt máy, khởi động lại thì giờ đây bạn chỉ cần 1 click tắt máy khá thú vị. Nếu bạn muốn hẹn giờ tắt máy thì tham khảo các bài viết mà mình đã đề cập trong Thuthuatdoisong.com. Thủ thuật này không mới, nó có ngay từ thời Windows Xp và cho tới Windows 10 thì nó vẫn được áp dụng và có hiệu lực. Tuy nhiên, không phải ai cũng biết mẹo này, cách thiết lập ra sao nên mình viết bài chia sẻ. Hướng dẫn chi tiết các bước, kèm theo hình ảnh minh họa, bạn cứ làm theo là được, bất cứ ai cũng có thể dễ dàng thực hiện cho dù bạn mới biết sử dụng máy tính cơ bản.

Nội dung bài này được chia làm 2 phần: tạo nút shutdown và tạo nút restart, tùy vào nhu cầu mà bạn chọn cái nào. Mình thì chọn cả 2, khi nào cần dùng là có ngay, không phải làm gì thêm cho mệt

Hướng dẫn tạo nút Shutdown trên Desktop

Bước 1: Click phải ngoài Desktop và chọn New -> Shortcut như hình

Bước 2: Cửa sổ Creat Shortcut hiện ra, tại phần Type the location of the item: thì các bạn nhập:

Shutdown -s -t 1

Trong đó:

-s là lệnh tắt máy, -t là khoảng thời gian đếm ngược, bạn thay đổi số 1 trong ví dụ trên thành số bạn muốn, tính theo đơn vị giây.

Sau đó nhấn Next để tiếp tục.

Nếu bạn đã áp dụng cách hẹn giờ tắt máy không cần phần mềm thì có lẽ không còn xa lạ với lệnh này.

Bước 3: Nhập tên hiển thị cho shortcut này. Ví dụ: 1 Click Tắt máy

Sau đó nhấn Finish để hoàn tất

Hướng dẫn tạo nút Restart trên Desktop

Cách làm tương tự với Shutdown, tuy nhiên bước nhập lệnh thì bạn nhập:

Shutdown -r -t 1

Cách thay đổi icon cho shotcut shutdown, restart

Mặc định khi tạo xong thì 2 cái này chưa có biểu tượng gì cả. Để thay đổi thì bạn click phải vào nó và chọn Properties.

Tại đây, bạn click Change Icon ở phía dưới và chọn hình tương ứng. Nếu bạn có những biểu tượng đẹp khác tải trên mạng thì nhấn Browser. Sau cùng nhấn OK -> Apply để áp dụng.

Kiểm tra thành quả xem được chưa nào.

Từ giờ mỗi khi muốn tắt máy hay khởi động lại thì chỉ cần click đúp vào biểu tượng đã tạo để thực hiện nhé.

Chúc bạn thành công.

Trả lời qua Facebook