Hướng Dẫn Cách Sửa Usb Báo Lỗi The Disk Is Write Protected

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Pussy, Thg 2 23, 2017.

1. Pussy

Pussy New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

950
    Chả là mình có cái USB lâu không dùng đến, hôm nay tính tạo usb boot cài win thì nó cứ báo lỗi khỉ gió gì mà The disk is write protected. Tìm hiểu qua thì nó là chế độ bảo vệ, không cho chỉnh sửa những gì về usb, bạn chỉ được xem dữ liệu chứ copy vào, format các kiểu đều dính thông báo trên. Như một thói quen thì mình lên Google tìm cách sửa lỗi USB. Không giống như những lần trước, mặc dù mình đã thử một vài cách được xem là hiệu quả thì nó vẫn trơ trơ cái lỗi kia. Chẳng lẽ con usb này hỏng rồi ?. Đành lặn lội qua một vài trang Blog nước ngoài, làm theo và cũng rất là may, cuối cùng thì mình đã tắt được chế độ đó và dùng trở lại như bình thường. Nhân tiện hôm nay ở nhóm Facebook có một vài bạn cũng rơi vào tình huống này nên mình viết bài chia sẻ kinh nghiệm của mình cho bạn tham khảo.

Trong quá trình sử dụng, vì một lý do nào đó mà bạn đã vô tình kích hoạt chế độ Write Protection trong USB. Điều này sẽ khiến bạn không làm gì được ngoài việc xem dữ liệu trong đó mà thôi. Ví dụ bạn cần format hoặc lưu trữ dữ liệu khác thì đều xuất hiện cái bảng lỗi nó có hình thù như thế này:

Mình đã thử dùng HP USB Disk Storage Format Tool nhưng cũng không ăn thua.

Bạn cũng vậy và hiện tại không có giải pháp nào?

Hãy thực hiện theo hướng dẫn chi tiết bằng hình ảnh dưới đây để khắc phục lỗi phiền toái này nhé.

Cách sửa lỗi The disk is write protected trên USB

Có 2 cách để bạn áp dụng: Bằng tay không và công cụ.

Nếu cách thứ nhất không thành công thì hãy làm cách thứ 2.

Sửa lỗi bằng tay không

Với tay không thì bạn cũng có 2 cách nhỏ, cụ thể như sau:

Sử dụng câu lệnh trong Command Prompt

Mở Command Prompt với quyền quản trị Administrator.

Ví dụ trên Windows 8 trở lên thì bạn click phải vào biểu tượng Start rồi chọn như hình:

Cửa sổ CMD hiện ra, bạn nhập lệnh sau rồi nhấn Enter:

diskpart

Sau đó nhập lệnh sau rồi nhấn Enter:

list disk

Tại đây, bạn nhìn xác định USB của bạn, như hình là dung lượng 14GB đó.

Tiếp tục nhập lệnh:

Select disk 1

Nếu ổ USB là tên khác thì bạn thay số tương ứng.

OK, giờ bạn nhập lệnh bên dưới rồi Enter:

attributes disk clear readonly

Lệnh này có nghĩa là xoá bỏ chế độ chỉ đọc trên thiết bị USB. Có thông báo như trên hình xem như đã thành công.

Nếu cách làm này không sửa được lỗi đang đề cập đến thì bạn làm theo cách tiếp theo.

Sử dụng Registry

Nhấn tổ hợp phím Windows+R và nhập vào đó: regedit rồi nhất Enter.

Duyệt địa chỉ theo đường dẫn sau:

HKEY_LOCAL_MACHINE -> SYSTEM -> CurrentControlSet -> Control

Tiếp theo, bạn click phải vào thư mục Control đó rồi chọn New -> Key và đặt tên cho nó là: StorageDevicePolicies.

Click đúp vào key vừa tạo, chuyển sang phần nội dung bên phải rồi chọn New -> DWORD Value đặt tên cho nó là: WriteProtect. Click đúp mở nó ra và đặt giá trị cho nó là 1 rồi click OK.

Đóng cửa sổ Registry lại để áp dụng thay đổi.

Và nếu như vẫn chả thể nào sửa lỗi USB bị Write Protect thì hãy tiếp tục xem cách bên dưới.

Sử dụng phần mềm

Công cụ có tên là USB Write Protect. Bạn tải về miễn phí Tại Đây

Giải nén bằng WinRAR hoặc 7-zip rồi chạy file bằng quyền Administrator.

Tại giao diện làm việc, bạn click vào Disable tại phần Write Protection Status là được.

Nó cũng cho phép bạn khoá cổng usb và tắt chế độ Autorun để phòng tránh Virus lây lan.

2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook