Hướng Dẫn Cách Chuyển File Corel Sang Photoshop

Thảo luận trong 'Đồ Hoạ' bắt đầu bởi Wall-E, Thg 8 8, 2017.

1. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    Để chuyển corel sang photoshop các bạn làm theo hướng dẫn sau:

Cách 1: Chuyển online trên web

Vào đây up file Corel lên nó tự chuyển sang PTS cho bạn:

Chuyển đổi CDR sang PSD Trực Tuyến Miễn Phí

Cách 2: Làm thủ công trên CorelDraw

Vào menu File > Export (hoặc Ctrl+E)

Trong hộp tùy chọn dạng file, nhấn mủi tên xuống và chọn PSD.

Trường hợp trong vùng làm việc có nhiều đối tượng thì bạn phải chọn đối tượng nào đó trước, trong trường hợp này, bạn phải stick vào tùy chọn "Selected only", nếu không mặc định sẽ là Export toàn bộ trang làm việc. Đặt tên cho file. Nhấn Export.

Chương trình sẽ đưa ra vài thông số kích cỡ, màu sắc.

Nhấn OK để hoàn tất.

Chỉnh sửa cuối: Thg 11 8, 2017
  2. Đang tải...
  3. Wall-E

2,451
    Tut chuyển từ Corel sang Photoshop mà vẫn giữ nguyên các layer

Photoshop và CorelDraw là những phần mềm không thế thiếu khi thiết kế đồ họa quảng cáo. Photoshop là phần mềm để chúng ta chỉnh sửa ảnh trong quá trình thiết kế, còn CorelDraw là phầm để chúng có thể vẽ ra những gì mình muốn. Giữa chúng có sự tương tác rất tốt giúp chúng ta có thể dễ dàng có được những sản phẩm thiết kế đồ họa đẹp mắt. Trong bài viết này, tôi sẽ chỉ bạn cách để bạn có thể tạo ra các file thiết kế tương tác giữa Coreldraw và Photoshop.

Học Photoshop thì các bạn sẽ hiểu rõ hơn về các layer này.

Giờ chúng ta hãy cũng nhau vẽ hình, ở đây mình sẽ vẽ hình bát quái như hình dưới.

Các bạn có thể vẽ bất kỳ hình nào mà các bạn muốn.

Như các bạn thấy trên thanh Object Manager chúng ta có một layer trên đó chứa các đối tượng mà chúng ta đã vẽ ra giờ để có thể đưa file Corel này sang Photoshop thì các bạn cần chuyển các đối tượng đã vẽ vào tường layer riêng. Như hình bên dưới.

Như vậy, file thiết kế của bạn có bao nhiêu đối tượng chúng ta cần tạo ra bấy nhiêu layer và chuyển từng đối tượng vào layer riêng.

Sau khi chuyển xong chúng ta vào file chọn Export để lưu file dưới định dạng PSD. Như hình bên dưới.

Khi nhấn Export một hộp thoại sẽ được hiển thị các bạn cần chú ý chọn các thông số như hình bên dưới để có được kết quả như ý.

Với lựa chọn Maintain layers bạn sẽ giữa nguyên được tổ chức các layer khi chuyển sang Photoshop. Còn không thì tất cả các layer mà chúng ta đã tạo ra sẽ tự động gộp lại thành một layer. Nhấn ok để hoàn tất quá trình lưu file giờ bạn có thể mở file PSD đó trong Photoshop rồi đó.

Kết quả của mình đây:

Chúc các bạn học tthiết kế đồ họa tốt và tạo lên được các sản phẩm đẹp.

4. Wall-E

2,451
    KỸ THUẬT TƯƠNG TÁC GIỮA FILE CDR VÀ PSD

Như chúng ta đã biết, Corel và Photoshop là một trong những phần mềm thiết kế đồ họa nổi tiếng và phổ biến nhất hiện nay. Và để ra được một tác phẩm đẹp thì chắc chắn là phải cần sự kết hợp của cả hai rồi, một bên chuyên vẽ và một bên chuyên chỉnh sửa, hoàn thiện tác phẩm. Nhưng mà đôi khi các bạn gặp rất nhiều khó khăn khi giao tiếp giữa hai phần mềm đình đám này. Vì hai phần mềm này đến từ những đối thủ cạnh tranh của nhau nên mức độ giao tiếp giữa cả hai thì không được hoàn hảo. Vì Photoshop chủ yếu hỗ trợ cho người anh em họ hàng Illustrator nên đôi khi gây khó khăn cho những ai đam mê với phần mềm thiết kế Corel này. Nhưng không phải là không thể tương tác giữa hai phần mềm, vì Corel có hỗ trợ xuất trực tiếp từ Cdr(Corel) sang PSD(Photoshop). Bài hướng dẫn ngày hôm nay tôi sẽ hướng dẫn cho các bạn cách xuất file qua lại giữa hai phần mềm này sao cho hiệu quả và tiện lợi nhất.

Cách để đưa file Photoshop vào Coreldraw. Thông thường để đưa một file PSD vào Corel thì các bạn có thể vào Menu File, chọn Import hoặc bấm tổ hợp phím Ctrl + I rồi chọn đường dẫn đến file Photoshop mà mình cần Import vào. Sau khi đã đưa được file vào rồi thì các bạn có thể Ungroup từ đối tượng ra để sử dụng. Công việc import này cũng mất khá lâu thời gian nhé các bạn, tùy thuộc vào dung lượng của file PSD nữa

Xuất file CorelDraw sang Photoshop:

Đầu tiên các bạn phải biết được là file Photoshop được hình thành bởi các Layer, vì vậy muốn Corel xuất sang Photoshop được thì bản thân Corel cũng phải có các Layer riêng biệt. Vậy thì làm sao để biết được Corel sẽ xuất sang Layer những gì thì chúng ta cần quan tâm tới thanh quản lí Object Manager trong Corel. Thanh này cũng tương đối giống như Layer bên Photoshop vậy. Một File Corel sẽ được cấu tạo bởi các Layer riêng biệt và khi xuất sang Photoshop thì những Layer Corel này sẽ được chuyển đổi thành Layer Photoshop. Như vậy cứ mỗi trang thì có những Layer làm việc riêng, để thêm những Layer mới thì các bạn cứ chọn mũi tên phía bên phải của Object Mananger rồi chọn New Layer. Như thế là các bạn đã có được những Layer mới rồi. Bây giờ công việc của các bạn là khi vẽ thì mỗi đối tượng chúng ta nên đặt vào 1 Layer cho dễ quản lí, để khi xuất file được thuận tiện hơn.

Thông thường thì khi thiết kế các bạn cũng không cần quan tâm lắm đến việc tạo các Layer mới trước khi vẽ. Nhưng mà nếu các bạn muốn thiết kế file để phục vụ cho Photoshop thì các bạn nên tạo Layer mới cho mỗi đối tượng, như thế thì khi vẽ xong các bạn không còn phải băn khoăn tới việc đưa từng đối tượng vào từng Layer nữa.

Tương tác giữa CorelDraw và Photoshop

Thông thường trong quá trình thiết kế với CorelDraw thì chúng ta không cần thiết phải quan tâm tới Object Manager hay tạo thêm layer mới trong một trang, nhưng để có được sự tương tác giữa Coreldraw và Photoshop chúng ta cần phải chú ý tới các layer này. Nếu các bạn làm việc hay đang học Photoshop thì các bạn sẽ hiểu rõ hơn về các layer này

Bây giờ tôi sẽ hướng dẫn cụ thể hơn cho các bạn:

Ví dụ tôi cần vẽ 1 ngôi nhà đơn giản trong Corel:

Các bạn để ý ở bên phải của thanh Object Mananger có mũi tên đổi xuống, các bạn chọn vào và chọn New Layer.

Đầu tiên tôi tạo một Layer mới để vẽ khung nhà, tôi vẽ một hình chữ nhật và tô màu xanh với mã màu C100 M0 Y0 K0

Kế đến tôi lại tạo một Layer mới nữa dùng để vẽ thêm mái nhà, vẽ một hình tam giác và tô với mã màu C0 M100 Y100 K0

Lại tạo thêm một Layer mới nữa để vẽ cửa chính, tôi vẽ hình chữ nhật và tô màu C0 M0 Y100 K0

Và cuối cùng thêm một Layer để vẽ hai cửa sổ và tô với màu C100 M0 Y100 K0

Tới đây các bạn có thể nhìn thấy mỗi đối tượng đã được nằm trong những Layer riêng biệt rồi và những Layer này sẽ được xuất trực tiếp thành các Layer trong Photoshop.

Rồi bây giờ là tới bước quan trọng, bước chuyển đổi từ Coreldraw sang Photoshop:

Các bạn vào menu File chọn lệnh Export để lưu file dưới định dạng PSD. Sau đó chọn những thông số tùy chọn để điều chỉnh định dạng xuất ra rồi chọn vào nút Export .

Bây giờ thì mở file Photoshop lên để xem kết quả nào. Các bạn đã thấy là những đối tượng trong Photoshop đã được xuất ra riêng từng Layer chưa nào. Bây giờ các bạn có thể thoải mái chỉnh sửa rồi, chúc các bạn cho ra đời được những sản phẩm thật đẹp.

5. pencil

pencil New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

6
    cám ơn bác nhé, em mới dùng phần mềm nên còn nhiều cái chưa biết

Trả lời qua Facebook