Giới Thiệu Về Themeforest, Kiếm Tiền Trên Themeforest

Thảo luận trong 'Thảo Luận' bắt đầu bởi Quy Lee, Thg 7 2, 2017.

1. Quy Lee

Quy Lee Dâm Công Tử Chuyển tiền Tìm chủ đề

124
    Themeforest là gì?

Có 2 quan điểm giới thiệu, đó là người bán và người mua. Nếu bạn là một người mua theme (thẳng thắn mà nói thì các bác ở VN mình toàn down theme “chùa” về =.=) thì Themeforest là một trong những trang cung cấp theme hàng đầu thế giới với một mức giá hợp lý, việc mua bán, thanh toán cũng khá dễ dàng và lựa chọn thì phong phú nhất trong tất cả các nhà cung cấp theme. Lý do là vì các theme được bán trên Themeforest do các tác giả tự do gửi lên chứ không phải do Themeforest tự thiết kế. Tuy nhiên, chính vì do quá nhiều tác giả thiết kế và theo những phong cách khác nhau nên bạn cần phải lựa chọn mua bán cẩn thận vì Themeforest sẽ không có nhiệm vụ support hay trả lại hàng, hay chịu trách nhiệm gì về theme bạn đã mua.

Bài viết này chủ yếu giới thiệu Themeforest cho người muốn bán theme là chính, vì mình đang là một tác giả trên đó.

Marketplace số 1 thế giới

Dành cho các designer thì Themeforest là thị trường số 1 thế giới mà bạn nên tham gia vào. Có rất nhiều trang bán theme như WooThemes, MyThemeShop, ElegantThemes StudioPress, hay nhớ hồi ngày xưa còn hay dùng theme của Theme Junkie để làm tạp chí cơ. Tuy nhiên, những trang bán theme đó đều do hãng tự thiết kế, designer của hãng và làm theme theo khuôn khổ, framework chung của họ.

Tuy nhiên, khác với những trang đó, Themeforest là một “marketplace”, nghĩa là cho phép các tác giả tự do (freelancer) gửi thiết kế của mình lên để bán và ăn chia phần trăm theo tỷ lệ cố định do Themeforest đặt ra. Ngoài Themeforest, còn có Mojo Themes cũng là một trang khá nổi tiếng, cơ mà phải nói là “thứ cấp” so với Themeforest. Đa phần là dành cho các bác nào upload lên Themeforest bị fail thì sẽ vứt sang Mojo. Mình có ông bạn cũng kiếm được vài trăm – $1000/tháng trên Mojo. Còn lại WP Eden hay Theme Snap các kiểu thì chả nổi tiếng mấy, mà một marketplace quan trọng nhất là danh tiếng và lượng người dùng, nếu không thì thà tự mở trang bán hàng tự do còn hơn

Tranh thủ giới thiệu về Themeforest thì nói luôn, có một trang bán hàng nữa bạn cũng nên xem xét, đó là wordpress.com, họ cũng cho phép designers gửi thiết kế lên và thiết kế cho wordpress.com thì có lẽ còn đơn giản hơn Themeforest. Bên wordpress.com bán giá cũng khá “trên trời”, mấy blog đơn giản cũng $75 và khách hàng của họ là những users có nhu cầu dùng wordpress.com làm blog, portfolio, business.

Themeforest nằm trong khuôn khổ của Envato, một công ty của Australia. Themeforest chuyên bán theme WordPress, Joomla, Drupal, PSD, HTML, Magento, Opencart… còn các thị trường khác của Envato thì bán Audio files, Video, Graphic Design, ảnh, flash, các JS plugin hay WP plugins… List đầy đủ đây. Hiện tại Envato có 4 triệu thành viên đã đăng ký, còn lượng khách truy cập có lẽ nhiều hơn. Tại sao không có thống kê member của Themeforest? Bởi với 1 username đăng ký trên bất kỳ site hệ thống nào của Envato thì cũng đều có thể sử dụng trên site khác được. Ví dụ bạn đăng ký thành viên trên Graphic River thì bạn có thể dùng username đó đăng nhập vào mua bán trên Themeforest được.

Cơ chế bán hàng

Themeforest cho phép người dùng kiếm tiền bằng 2 cách: bán hàng và quảng cáo. Nói về quảng cáo thì bạn nên đọc cái này. Mình không đầu tư mảng đó vì nó cũng không đem lại nhiều lợi nhuận lắm. Bài này chỉ nói về vấn đề bán hàng, trở thành một author trên Themeforest.

Trước tiên nên đọc cái này để biết rõ chương trình và chính sách của Themeforest. Nói ngắn gọn là:
    1. Đăng ký 1 username
    2. Vượt qua bài test đơn giản (mà Google phát là ra) của nó
    3. Viết một theme và ấn nút gửi, hoàn thành những yêu cầu của nó đặt ra
    4. Nếu theme được nó duyệt thì sẽ được đăng lên để bán, có ai mua thì tiền sẽ nổi lên ngay ở góc trên bên phải
    5. Cuối tháng ấn withdraw và nhận tiền vào ngày 15 tháng sau. Cơ chế này mình sẽ giới thiệu sau.
    Tất cả các bước đó cũng tương tự cho mọi thị trường khác của Envato như GraphicRiver hay VideoHive.

Tỷ lệ ăn chia

Bạn sẽ thu được từ 50 – 70% trên mỗi sản phẩm bán được, phụ thuộc vào số tiền bạn đã đem lại cho Themeforest. Ví dụ bạn đã bán được $3.500 cho Themeforest (nếu $35/theme thì tức là bạn bán được 100 themes) thì bạn sẽ được 51%, bạn bán được $7.000 thì sẽ được 52%… Cứ như vậy, tỷ lệ sẽ tăng lên 1% mỗi khi số tiền bạn bán được cho Themeforest tăng lên $3.500, đến bao giờ bạn bán được $75.000 thì dừng lại và lúc đó tỷ lệ của bạn là 70%. Tỷ lệ đó có nghĩa giả sử theme bạn giá $40 thì bạn sẽ có được $40 x 70% = $28. Nếu mới bắt đầu thành 1 author thì tỷ lệ đó là 50% và bạn chỉ được hưởng $40 x 50% = $20.

Nói ngắn gọn thì bạn bán được càng nhiều hàng cho Themeforest thì bạn sẽ được % hoa hồng càng cao. Max là 70%. Khi đạt tới mốc 70%, họ gọi bạn là Elite Author và bên cạnh username của bạn sẽ xuất hiện một cái dấu màu đỏ.

Nhận tiền

Có vài cách nhận tiền, tuy nhiên nếu dưới $2000 thì bạn nên nhận tiền qua Paypal. Cơ chế nhận tiền sẽ là: Ví dụ bây giờ là tháng 7, bạn bán hàng hết tháng 7 và kiếm được $2000 chẳng hạn. Cuối tháng 7, bạn click vào nút Withdraw, điền đầy đủ thông tin yêu cầu (số tài khoản Paypal hoặc TK ngân hàng của bạn), hệ thống sẽ tiến hành thanh toán, và đến 15/8 họ sẽ chuyển tiền cho tất cả các users. Tầm 16, 17/8 bạn sẽ thấy tiền nổi trên tài khoản của mình.

Mình thì hay nhận tiền qua SWIFT vì Paypal tỷ giá dollar hơi thấp. Hồi trước thì là 20.640đ, giờ thì chắc tăng lên một chút trong khi đó dollar trong nước giờ đã là 21.300đ. Như vậy nhân lên bạn sẽ thiệt vài trăm ngàn đấy.

Tuy nhiên, dùng SWIFT bạn sẽ mất $60 tiền phí chuyển tiền về Vietnam, cũng không hề nhỏ. Tuy nhiên, nếu bạn nhận trên $2000 thì $60 tiền phí vẫn là rẻ hơn tiền mất do chênh lệch tỷ giá. Nếu bạn có ý định dùng dollar trong Paypal để thanh toán online thôi thì tốt nhất nên nhận tiền bằng Paypal vì nó sẽ không mất phí.

Submit theme của bạn

Đây là điều quan trọng nhất và cũng nan giải nhất, vấn đề chính vẫn là bạn cần phải biết thiết kế, có một bản thiết kế và upload nó lên Themeforest để bán. Cái này mình sẽ dành một bài viết khác, viết riêng về vấn đề này, gồm có cách thức submit, thiết kế, các vấn đề liên quan như yêu cầu, bản quyền, demo…

Lợi ích từ Themeforest
    1. Kiếm được tiền, dollar hẳn hoi :
    2. Nâng cao tay nghề thiết kế
    3. Một profile/portfolio nếu sau này nếu bạn muốn định xin việc vào đâu đó
    4. Bạn sẽ nhận được nhiều lời mời từ nhiều công ty nước ngoài khi thiết kế bạn lên sóng.
    Đó là những trải nghiệm thực tế của mình.

Tham gia group kiếm tiền trên mạng để được hỗ trợ giúp đỡ lẫn nhau:

Facebook - MMO Việt Nam

CLB Kiếm Tiền Trên Mạng

Last edited by a moderator: Thg 7 27, 2017
  2. Đang tải...
  3. Quy Lee

Quy Lee Dâm Công Tử Chuyển tiền Tìm chủ đề

124
    Kinh nghiệm bán sản phẩm thiết kế, code trên Envato (Themeforest, Codecanyon, Graphicriver,...)

Nói về gã khổng lồ về lĩnh vực đồ họa, web thì chắc gần như ai cũng biết. Đây là 1 bài viết chia sẻ của nick thành viên uzz.1111 trên diễn đàn Freecode với tiêu đề gốc là: Hỗ trợ các bạn muốn bán code và theme tạicodecanyon và themeforest ( envato). Mình thấy khá hữu ích cho những ai có nhu cầu bán sản phẩm thiết kế của mình trên các trang như Graphicriver, Themeforest, AudioJungle, Videohive,...) nên chia sẻ cho ai có nhu cầu tham khảo :)

Xin chào các bạn,

Dạo gần đây mình nhận được một số email và private message nói về việc các bạn muốn trở thành author tại codecanyonhay themeforest (marketplace tại envato). Trên freecode cũng có khá nhiều bạn đã và đang là author tại đây tuy nhiên vẫn chưa có chỉ đường nào cho người mới và những người có ngoại ngữ chưa khá. Mình lập topic này giúp mọi người tiếp cận gần hơn đối với chợ mã nguồn + giao diện này.

Envato là gì

Envato là hệ thống chợ sản phẩm kĩ thuật số (digital good markets) hiện nay gồm 8 chợ khác nhau bao gồm: codecanyon(mã nguồn, plugins), themeforest (giao diện, html templates, wordpress templates, v.v..), videohive (hiệu ứng video, video template), audiojungle (âm thanh và hiệu ứng âm thanh), graphicriver (cái tên nói lên tất cả rồi, về graphic, stock, psd, vector,v.v..), photodune (photo), 3docean (mấy cái về 3d, không rành lắm), activeden (cũng không rành lắm).

Trên các chợ này, mọi người sẽ đưa lên sản phẩm của mình và bán trên đó, dưới sự giám sát và hỗ trợ của đội ngũ envato, thu nhập thì nếu là new author, envato sẽ lấy của bạn 50% và rate này sẽ tăng nếu bạn bán càng nhiều, nhưng max chỉ có 70% thôi. 50% là khá nhiều nhưng nếu thay vào đó mà bạn bỏ tiền tìm client thì nó cũng khá ổn.

Tại sao lại là envato?

Tại sao lại chọn envato, trước đây, khi chưa biết (đúng hơn là chưa tiếp cận gần) với envato thì mình vẫn đang làm freelance, code dạo và ai đặt gì làm nấy trên các trang web về mã nguồn tại Việt Nam, thu nhập khá bấp bênh và khó kiếm client (khách hàng), chưa kể đến việc code xong có khả năng cao bị share (không biết tại sao nhưng tỉ lệ cao là vậy). Sau khi tiếp cận envato thì mình bỏ hẳn thị trường Việt Nam vì envato đem lại thu nhập khá tốt, đều đặn, không phải chạy đi tìm kiếm client và có hỗ trợ, hậu mãi tốt.

Kiếm tiền tại envato thế nào

Như mục 1, bạn đăng bán sản phẩm của mình (của chính bạn ấy), rồi đợi người mua thôi!

Các bước:

Đăng kí 1 nick tại envato

Đăng nhập (Phải rồi)

Sau khi đăng nhập, tren menu có chữ "Make money", nhấp vào đó và đọc, đại khái là bán sản phẩm của bạn, không phải copy, không dính đến vấn đề bản quyền, có 2 lựa chọn cho bạn là exclusive author: sản phẩm của bạn chỉ được bán tạienvato (có thể pr từ web khác), non-exclusive author: bạn có thể bán sản phẩm của bạn tại envato và bất cứ đâu tuy nhiên earn rate giảm chỉ còn 30%, khá bèo, không khuyến khích lắm, và phải bán bằng giá nhé, nếu bán khác giá thì bạn sẽ bị block luôn.

Nếu bạn vi phạm vấn đề bản quyền, trong sản phẩm của bạn có những thứ bạn không được phép redistribution thì bạn sẽ bị block (bạn sẽ thấy cái này khi down những cái plugin rất nhỏ như jquery plugins, nó sẽ nói bạn được redistribution hay không).

Bước tiếp theo là đăng sản phẩm của bạn tại mục upload, kèm theo các thứ cần thiết được ghi rõ ở đó
    Submit và đợi duyệt (khoảng thời gian này từ 3 ngày đến 1 tuần).

(Note: lần đầu tiên và vài lần đầu khác bạn sẽ bị soft reject gửi về email của bạn, cái này là auto thôi nên không phải lo, cứ xem lại 2 3 lần rồi resubmit là được, nếu hard reject nghĩa là sản phẩm của bạn bị gì đó hoặc chưa đủ chất lượng. Nếu bị reject nhiều quá thì post lên đây mọi người cùng giúp nhau).

Sau khi duyệt và được chấp nhận, envato sẽ cho bạn một cái giá (vâng, họ đặt giá để tránh tình trạng phá giá hoặc thổi giá, tốt cho mọi người thôi).

Người dùng xem và mua, nếu code bạn đặc biệt thì mua nhiều, không đặc biệt thì mua ít, còn tuỳ vào thái độ phục vụ, trả lời của bạn.

Sau khi kiếm được 50$, bạn có thể yêu cầu rút tiền qua paypal, rút về ngân hàng (không khuyến khích vì tax cao), qua skrill, Payoneer. Và đến cuối tháng (ngày 30 31 gì đó) bạn sẽ mất hết tiền, số tiền này sẽ được chuyển đi vào ngày 15 hoặc 16 tháng sau đó (khá rắc rối nhưng yên tâm là tiền về đúng chủ và không bị mất thuế nhé, envato lo thuế) đây cũng là một cái khá tốt, mình đã thử kiếm tiền thừ một số marketplace và họ không thanh toán rate khi chuyển qua paypal cho mình (nếu kiếm được $500 mà chuyển qua paypal khác country là nó trừ hết cả $20 rồi)

Sản phẩm cần yêu cầu tối thiểu gì?

Sản phẩm trên codecanyon cần phải được giảm thiểu về lỗi (như mình đã nói ở trên), các bạn nên chạy trên xampp hay lampp tốt hơn apache vì xampp throw nhiều warning hơn nên check sẽ kĩ hơn, có lẽ nhiều bạn biết nhưng đây là kinh nghiệm của mình. Về ngôn ngữ thì mặc định dĩ nhiên là tiếng Anh rồi, không thể là tiếng Việt haha, các bạn có thể chỉ cần dùng 1 ngôn ngữ nhưng nếu code của bạn có thể thay đổi ngôn ngữ thì càng tốt, nó sẽ tiếp cận dễ hơn với những khách hàng nước khác, ở trên đây rất nhiều người không dùng tiếng Anh là ngôn ngữ chính.

Khi tải sản phẩm lên bạn cần bảo đảm có đầy đủ những gì cần thiết bao gồm thư mục upload (đối với code), html css đầy đủ không link đến một trang khác (đối với theme, nếu dùng một số cdn như cdn google thì OK), nếu bạn link đến một số trang lạ khách hàng sẽ hoài nghi, mình từng bị hỏi vài lần mặc dù dùng cdn.

Ngoài thư mục upload thì cần có thư mục document, trong này gồm cách cài đặt và các bước đầu giới thiệu về code, các bạn có thể tải một số code từ codecanyon null ở các trang khác về xem thử trong code họ viết document thế nào và viết theo, khá đơn giản thôi.

Sản phẩm các bạn yêu cầu đặc biệt gì nên viết ra ở item description tránh việc người này người nọ sinh lỗi, ví dụ như GD library, php_short_tags, rewrite, cần gì ghi ra rõ ràng là ổn.

Liệt kê đầy đủ tính năng của sản phẩm, thà dư thừa còn hơn thiếu thốn, người dùng đôi khi không phải là coder, họ không rành nên bạn cứ vẽ mây vẽ bướm cho nó sang chảnh.

Kiếm nhiều hơn tại envato

Có thể kiếm nhiều hơn bằng cách bán một sản phẩm bản simple trên envato và bản pro ở ngoài, giúp bạn kiếm được khá hơn nhưng nếu bạn bị scam hay bị gì đó thì chịu trách nhiệm nhé!

Support khách hàng thế nào?

Đối với khách hàng thì tính năng không bao giờ là đủ, đối với những người đòi tính năng, cứ từ từ giải quyết, "thank you" và "will update soon", nâng cấp sản phẩm thường xuyên và định kì, ghi lại log trên giới thiệu sản phẩm để người chưa mua thấy bạn khá chăm chút sản phẩm, đối với giải đáp thắc mắc tốt nhất chỉ giải đáp qua mục comment trên sản phẩm, việc support qua email sẽ khiến bạn bị mất kiểm soát rất sớm, hoặc có thể support qua hệ thống ticket của riêng bạn. Đối với lỗi thì nên tránh lỗi càng nhiều càng tốt, nhiều lỗi quá thì nó sẽ báo lên support của envato, nhiều người báo bạn sẽ mất cả tiền đã kiếm được -__- (mình chưa bị bao giờ nhưng có 1 thằng bạn người albani đã bị và rất tội luôn).

Ví dụ thu nhập

Đây là một ví dụ của nick clone của mình, đây là nick mình đã bỏ từ lâu (huykhong) vì cái tên rất vietnam, không phải chê chứ người Vietnam không được nhiêu sự tôn trọng trên thế giới cho lắm, mình lập nick khác không để flag Vietnam thì thấy người ta cởi mở hơn, xin không được bàn về vấn đề này.
    Lấy nick này vì nick này đã bỏ nhưng thu nhập vẫn đều đặn)

Cuối tháng 9 (khoảng ngày 20) mình có code 1 sản phẩm là Flat manga, code trong 1 tuần rồi đăng lên envato, duyệt hết gần 4 ngày thì ngày 25 bắt đầu bán, sau để đó thì được 61$.

Mình vẫn chỉ để tháng 10 trôi qua và không vào, chỉ trả lời thắc mác, cũng không có update, thời gian làm việc để kiếm $61 + $151 của mình chỉ khoảng 5 ngày code và mỗi ngày 30 phút trả lời thắc mắc, quẩy đi.

Đến tháng 11, sau khi có vài nick clone thì mình có bán thêm một sản phẩm rất Việt Nam là confession (dựa theo ý tưởng các bạn lập page confession trên facebook), kết hợp với script cũ kiếm được $315 (khoảng 6 triệu với chỉ 5 ngày code, cả tháng mình hoàn toàn không làm gì).

Tháng 12 thì chẳng có mã nguồn gì mới, cũng không update 2 mã nguồn cũ, để đó và kiếm $186 (mà không làm gì cả)

Mình dự định để đó khi nào không ai mua nữa sẽ share 2 mã nguồn này, một số nick khác của mình bán còn tốt hơn nick này, chỉ cần update đều đặn, 1 tháng ra 1 script các bạn để túi 5 - 10 triệu. Không so sánh với việc các bạn làm web cho khách hàng 1 cái vài triệu vì con số thu nhập tăng theo cấp số cộng, mã nguồn của tháng trước vẫn tăng thu nhập cho tháng này, không phải kiếm client và thời gian làm việc ít.

Đây là cơ hội làm việc cho nhiều bạn mới bắt đầu tìm hiểu và theo con đường freelance nghiệt ngã, nếu có thắc mắc các bạn cứ post, với kinh nghiệm vỏn vẹn 4 tháng trên envato mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.

Thân chào!

Nguồn: Vietdesigner

Tags:
Trả lời qua Facebook