Cách Loại Bỏ Màu Nền Của Những Văn Bản Copy Từ Trên Mạng Vào Word

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Pussy, Thg 11 25, 2016.

1. Pussy

Pussy New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

950
    Cách 1:

Đã có khi nào bạn copy tài liệu từ trên mạng về nhưng oái oăm thay là văn bản đó có màu nền mà bạn tìm đủ mọi cách nhưng không thể loại bỏ màu nền đó được. Bạn không thể để nguyên như thế mà làm tài liệu cho những bài tiểu luận hay đồ án nộp được. Khi đó, nếu bạn không tìm ra cách để loại bỏ màu nền một cách nhanh chóng thì chỉ còn một cách công phu duy nhất là ngồi gõ lại toàn bộ văn bản đó trên một file mới. Bạn có thấy điều đó là quá mất thời gian và công sức không ???

Cũng có trường hợp với những văn bản “cứng đầu”, bạn biết cách bỏ nền nhưng khi thực hiện thì không hiểu sao màu nền đó không mất.

Bạn đừng lo lắng, sau khi đọc xong mẹo vặt nhỏ này của mình thì điều phiền toái trên sẽ chẳng bao giờ làm khó được bạn nữa ^^

Các bạn thực hiện theo từng bước hướng dẫn của mình dưới đây nhé.

Bước 1: Bôi đen đoạn văn bản mà mình cần bỏ nền. Nhớ lưu ý một điều quan trọng này nhé, bạn đừng bôi đen hết toàn bộ văn bản đó, hãy chừa ra một ký tự cuối cùng của đoạn văn bản, dù chỉ là dấu chấm hay một ký tự a-b-c-d gì đó. Đây chính là vấn đề mấu chốt để trị những văn bản có màu nền “cứng đầu” đó.
    Chừa ra một ký tự cuối cùng
    Bước 2: Bạn click vào hình tam giác nhỏ bên cạnh biểu tượng Shading (hình thùng sơn đổ) trong thẻ Home, sau đó chọn “No color”. Xong rồi bạn kiểm tra xong màu nền đoạn văn đó đã mất chưa nào, nếu bạn làm đúng như bước 1 phía trên thì dám khẳng định là màu nền đã mất hoàn toàn.
    Shading –> No Color
    Bước 3: Bước này bạn sẽ loại bỏ màu chữ để đưa về màu mặc định của một file văn bản. Bạn click vào hình tam giác nhỏ bên cạnh biểu tượng “Font color” trong thẻ Home, sau đó chọn Automatic.
    Font Color ==> Automatic
    Bước 4: Để văn bản thêm đẹp hơn thì bạn nên chỉnh lại Font và size cho phù hợp với yêu cầu của mình.

Xong rồi đó, bây giờ bạn hãy chiêm ngưỡng thành quả của mình thôi nào.

Chúc vui vẻ!

Xem thêm các cách khác bên dưới!

Last edited by a moderator: Thg 3 14, 2018
  2. Đang tải...
  3. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    Cách 2:

Loại bỏ màu nền những văn bản copy từ trên mạng là một công việc thường phải làm thường xuyên đối với những ai hay lên mạng tìm kiếm tài liệu để phục vụ học tập, công việc. Việc đó tưởng chừng như dễ và không tốn nhiều công sức, nhưng đối với những văn bản có màu nền cứng đầu thì loại bỏ nó không phải là một điều đơn giản.

Nói đến đây thì mình nhớ ngay đến một người bạn theo dõi bài hướng dẫn trước của mình, nhưng không làm được, bạn đó gửi văn bản qua email nhờ mình bỏ màu nền giúp. Mình thì cũng nhiệt tình nhận lời và không nghĩ rằng văn bản đó lại có màu nền cứng đầu đến thế. Nhưng khi bắt tay vào làm thì mình mới biết mức độ khó khăn của nó thế nào. Nếu bạn là người không kiên trì như mình lúc đó, mình tin tằng bạn đã cầm bàn phím hoặc con chuột đập nát rồi. Với một văn bản dài khoảng 100 trang, mình mất hơn 2h mới bỏ xong được màu nền của nó. Nói đến đây bạn có thể khó tin, nhưng đó là sự thật đấy bạn. Nếu bạn nào muốn thử, mình sẽ gửi văn bản đó qua để bạn bỏ màu nền thử xem thế nào nhé ^^.

Cái khó trong văn bản trên là nó bao gồm nhiều bảng thống kê, việc bỏ màu nền trong các bảng là rất tốn thời gian vì bạn phải thực hiện trong từng ô (cell) một, chứ không chọn cả bảng mà làm một lần được. Rồi trong các đoạn văn bình thường, không hiểu sao nó lại không cho mình bỏ nền cả đoạn mà nó chỉ cho bỏ từng dòng một. Nếu bạn làm theo hướng dẫn như phiên bản trước của mình thì bạn cũng bỏ được, nhưng thời gian để làm là quá nhiều, có thể là nửa ngày mới xong. Lúc đó mình thực sự thấy nản, nếu mà làm theo cách đó thì biết tới khi nào mới xong, mà chót nhận lời giúp rồi thì không thể thất hứa được.

Đúng là các cụ ngày xưa nói chẳng có sai “Trong cái khó, ló cái khôn”, mình ngồi suy nghĩ một lát thì tìm ra được cách khác để làm nhanh hơn. Mình đã thành công. Và hôm nay mình viết bài này để chia sẻ với các bạn một cách khác để có thể loại bỏ màu nền cứng đầu. Cách này không quan tâm tới độ dài ngắn của văn bản, dù là 10 trang hay 100 trang thì cũng gần như nhau, nhưng lại có một vài điều hạn chế mà không phải văn bản nào cũng có thể áp dụng được cách này.

Dưới đây mình sẽ liệt kê một số hạn chế để bạn biết, nếu văn bản của bạn có chứa có thông tin sau đây thì bạn sẽ phải thêm một bước nữa là ngồi chỉnh sửa lại chúng.

Không áp dụng được với bảng (table), công thức toán học, hình vẽ

Không giữ lại được định dạng cũ như in đậm, in nghiêng, gạch chân, …

Không giữ lại được định dạng bullets, numbering

Không hỗ trợ văn bản có font chữ VNI

Vậy cách khắc phục là gì:

Nếu có bảng, công thức toán học, hình vẽ thì xử lý bảng riêng rồi copy qua.

Phần nào cần in đậm, in nghiêng, gạch chân thì bạn định dạng lại, nhanh thôi mà.

Cái nào cần bullets, numbering thì mình gán lại. Cũng nhanh thôi.

Hầu hết các văn bản trên mạng đều font chữ Unicode như Times New Roman, Arial, Tahoma, … chứ rất hiếm trang có định dạnh font VNI nên bạn yên tâm.

Đó là những điểm hạn chế của cách 2 này, nhưng bù lại nếu văn bản của bạn chỉ chứa toàn chữ, không quan tâm nhiều tới định dạng mà chỉ cần bỏ màu nền thì cách này hoàn toàn vượt trội hơn so với cách 1 vì làm rất nhanh, chỉ cần Copy – Paste là xong thôi.

Giả sử mình có đoạn này cần bỏ nền, đây là lời bài hát Em của ngày hôm qua – Sơn Tùng MTP trình bày.

Bây giờ thì chúng ta bắt tay vào làm thôi nào.

1. Bước 1: Nếu máy bạn chưa cài Notepad++ thì bạn hãy down về theo link dưới rồi cài đặt nó. Nếu máy ai cài rồi thì bỏ qua bước này nha.

Bạn có thể download Notepad++ version 6.5.5 tại đây: download notepad++ 6.5.5

Hoặc bạn có thể vào trang này để download phiên bản mới nhất về cài:

http://www.filehippo.com/download_notepad/

Phần mềm này rất dễ cài đặt, bạn chỉ cần Next là xong thôi. Nếu bạn còn cảm thấy khó khăn trong quá trình cài đặt Notepad++, xin vui lòng xem hướng dẫn cài đặt ở cuối bài này.

2. Bước 2: Mở văn bản word bạn cần bỏ màu nền, nhấn Ctrl + A để chọn toàn văn bản. Sau đó nhấn Ctrl + C để copy.

3. Bước 3: Mở Notepad++ lên, nhấn Ctrl + N để tạo một văn bản mới.

4. Bước 4: Vào menu Encoding chọn Encode in UTF-8 (chế độ hiển thị tiếng việt). Sau đó nhấn Ctrl + V để paste toàn bộ văn bản mà mình copy vào trong Notepad.

5. Bước 5: Vẫn trong Notepad++, bạn nhấn Ctrl + A để chọn toàn bộ văn bản, sau đó nhấn Ctrl + C để copy.

6. Bước 6: Qua word, bạn nhấn Ctrl + N để tạo một văn bản mới, sau đó nhấn Ctrl + V để paste nội dung văn bản đã bỏ nền mà ta copy từ Notepad++ qua.

Vậy là xong rồi đó, bạn đã thấy màu nền văn bản biến mất chưa nào.

Thật là quá dễ phải không.

Hãy tiếp tục theo dõi và ủng hộ blog của mình nhé.

4. Wall-E

2,451
    Cách 3:

Loại bỏ màu nền là công việc thường xuyên phải làm đối với bất kỳ ai hay sưu tầm tài liệu trên internet để sử dụng vào học tập hay công việc. Công việc tưởng chừng như đơn giản nhưng với nhiều người không rành về máy tính hoặc đôi khi gặp phải những màu nền quá cứng đầu thì việc loại bỏ màu nền không còn trở nên đơn giản như bạn nghĩ nữa.

Nhằm mang đến cho các bạn nhiều sự lựa chọn khi xử lý màu nền, hôm nay Nguyễn Duy Đại xin hướng dẫn tiếp cách thứ 3 để các bạn có trong tay thêm một cách mới nữa để ứng phó khi cần.

Ưu điểm của cách 3:

Ưu điểm: nhanh, gọn, có kết quả ngay khi paste văn bản vào word. Giữ nguyên được định dạng văn bản giống như trên web.

Nhược điểm: chỉ áp dụng được với đoạn văn bản vừa copy từ web xuống và xử lý liền. Nếu đã lưu lại hoặc chỉnh sửa gì khác nữa thì cách này không còn tác dụng.

Cách này mình đánh giá cao vì khả năng xử lý nhanh, cũng như giữ nguyên được định dạng với bản gốc.

Mỗi cách đều có một ưu và nhược điểm khác nhau, các bạn nên tìm hiểu cả 3 cách để sử dụng linh hoạt hơn. Sau đây mình sẽ đi vào hướng dẫn chi tiết.

Giả sử bạn cần lấy dữ liệu từ một trang web nào đó, chẳng hạn như văn bản dưới đây chẳng hạn:

Bạn copy đoạn văn bình thường:

Mở word và paste trực tiếp vào. Sau khi paste, bạn kéo chuột xuống phía dưới đoạn văn vừa paste thì bạn sẽ thấy một biểu tượng Paste Option ở cuối.

Bạn di chuyển chuột tới biểu tượng đó, click vào mũi tên tam giác rồi chọn “Match Destination Formatting”

Bạn hãy chiêm ngưỡng thành quả của mình ngay thôi nào, thật tuyệt phải không các bạn.

Các bạn đã nắm trong tay 3 cách để trị các màu nền cứng đầu, mình hi vọng với 3 cách này thì không còn màu nền nào làm bạn phải ngán ngẩm, lắc đầu như trước nữa.

Chúc bạn thành công.

Nguyễn Duy Đại

5. Wall-E

2,451
    Cách loại bỏ màu nền của những văn bản copy từ trên mạng – Cách 4

Loại bỏ màu nền của văn bản copy từ internet là một công việc thường xuyên mà hầu hết những người dùng máy tính đều trải qua. Thế nhưng không phải lúc nào công việc này cũng dễ dàng và thuận lợi, đặc biệt với những văn bản có màu nền cứng đầu thì việc loại bỏ màu nền không hề đơn giản.

Trong các loạt bài hướng dẫn trước, mình đã hướng dẫn cho các bạn 3 cách để có thể trị các màu nền cứng đầu đó. Hôm nay mình sẽ hướng dẫn thêm một cách này hoàn toàn mới và vô cùng hiệu quả, cực kỳ nhanh chóng. Bạn sẽ không cần làm gì nhiều như những hướng dẫn trước. Công việc của bạn chỉ là thiếp lập để Word tự làm giúp bạn. Bất cứ màu nền nào cũng đều trị được. Bạn chỉ cần copy tài liệu từ trên mạng, paste vào word là màu nền tự dưng biến mất ngay tức khắc. Quá khỏe phải không nào.
    So với 3 cách trước thì cách này là hiệu quả nhất, nhanh nhất và mình khuyên các bạn nên dùng cách này. Cách này hiệu quả với cả văn bản có hình ảnh, bảng, hình vẽ, công thức toán học hay bất kỳ cái gì đều xử lý được hết. Bây giờ chúng ta cùng bắt tay vào thực hiện liền nhé. Các bạn làm theo các bước hướng dẫn bên dưới nha.

B1: Mở word lên, nhấp vào nút “Office Button” ở trên cùng bên trái, sau đó chọn “Word Options”

B2: Hộp thoại Word Options mở ra, bạn chọn tab “Advanced”. Kéo xuống phần “Cut, copy, and paste”. Sau đó bạn thiếp lập các tùy chọn: “Pasting within the same documents”, “Pasting between documents”, “Pasting between documents when style definitions conflict”, “Pasting from other programs” đều là “Match Destination Formatting”. Xem hình.

Chọn xong nhấn OK.

Vậy là bạn đã thiết lập xong. Bây giờ bạn hãy thử kiếm một trang nào đó, copy thử một đoạn văn bản có màu nền và paste vào word xem nào. Bạn thấy điều gì xảy ra???

Kể cả bạn copy một văn bản khác có màu nền đã lưu sẵn trong file .doc, bạn copy nội dung sang một file mới thì màu nền cũng tự dưng biến mất hoàn toàn.

Thật tuyệt vời phải không các bạn.

Trong trường hợp các bạn không muốn loại bỏ màu nền, các bạn chỉ cần thiết lập lại thông số như ban đầu. Vì vậy trước khi thực hiện thay đổi, các bạn nên chụp ảnh màn hình các thiếp lập ban đầu để khi nào cần thì có thể đổi lại nhé.

Bạn nào thấy cách này hay thì comment gửi lời động viên ở dưới bài viết này nha. Mình cũng cố gắng tìm tòi nhiều cách để các bạn ngày càng có nhiều sự lựa chọn hơn.

Cảm ơn các bạn đã ghé và ủng hộ blog của mình.

Nguyễn Duy Đại

Trả lời qua Facebook