Cách Giới Hạn Người Xem Những Bài Viết Cũ Của Bạn Trên Facebook

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Pussy, Thg 7 22, 2016.

1. Pussy

Pussy New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

950
    Khi đăng bài viết hay status mới trên Facebook, bạn có thể chọn những người có thể xem. Còn với những bài viết cũ thì sao? Bạn cũng có thể chỉnh sửa dễ dàng.

Đây cũng là một trong những thiết lập thể hiện Facebook tôn trọng quyền riêng tư của người dùng.

Bạn có thể giới hạn chỉ mình bạn có thể xem được một bài viết cũ nào đó hoặc những người bạn chọn (Cách 1). Hay giới hạn toàn bộ các bài viết cũ từ công khai chuyển sang chỉ bạn bè của bạn có thể xem được (Cách 2).

1. Giới hạn người xem những bài viết cũ cụ thể

Để giới hạn người xem bài viết cụ thể nào đó, bạn chỉ cần nhấn vào hình chiếc chìa khóa bên phải thời gian đăng bài, chọn ai có thể xem bài viết này của bạn.

Bạn có thể chọn chỉ bạn bè xem được bài viết này (Bạn bè), hoặc chỉ bạn xem được (Chỉ mình tôi), hoặc chỉ định một số người người xem được (Tùy chỉnh).

Bạn cũng có thể tùy chỉnh thiết lập này trong phần Chỉnh sửa bài viết .

2. Giới hạn người xem toàn bộ bài viết cũ trên Facebook của bạn

Bước 1: Mở cài đặt cách nhấn nút mũi tên xổ xuống góc bên phải trên cùng cửa sổ Facebook chọn Cài đặt .

Bước 2: Chọn tab Quyền riêng tư trong menu bên phải, sau đó nhìn sang cửa sổ bên phải nhấn vào phần Hạn chế đối tượng xem những bài viết cũ trên nhật ký của bạn . Sau đó nhấn tiếp vào nút Giới hạn bài viết cũ .

Lưu ý: Giới hạn bài viết cũ chỉ có tác dụng đưa toàn bộ các bài viết bạn đã công khai với mọi người hoặc bạn bè của bạn bè về trạng thái chỉ bạn bè của bạn mới xem được, muốn thiết lập chỉ bạn xem được hoặc chỉ một số người xem được thì làm theo phần 1

Bước 3: Facebook muốn bạn xác nhận để tiếp tục. Bạn nhấn nút Chấp nhận .

Lưu ý: Bạn không thể hoàn tác hành động này, vì vậy hãy suy nghĩ kỹ hơn trước khi nhấn nút Chấp nhận

Bước 4: Thay đổi đã được thiết lập. Bạn nhấn nút Đóng để đóng cửa sổ này.

Chúc các bạn thành công!

Last edited by a moderator: Thg 3 13, 2017
  2. Đang tải...
  3. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    Cách hạn chế người khác "đào mộ" ảnh cũ của bạn trên Facebook

Để hạn chế bạn bè "đào mộ" trên Facebook, hay không thích cho người khác biết những bức ảnh thời "trẩu tre", bạn có thể thực hiện thao cách dưới đây:

1. Kiểm tra lại dòng thời gian (Timeline)

Đầu tiên, các bạn hãy kiểm tra lại dòng thời gian xem mọi người có thể thấy những gì của mình bằng cách thay đổi tư cách xem là một người khác. Để thực hiện điều này, các bạn bấm vào dấu "..." và chọn Xem trang với tư cách.

Tiếp theo, phía trên cùng sẽ xuất hiện một khung màu đen "Đây là giao diện Dòng thời gian của bạn hiển thị với: Mọi người", ngoài ra bạn cũng có thể bấm vào Xem với tư cách một người cụ thể để chọn đích danh ai đó có thể xem trên dòng thời gian của bạn.

Bây giờ, bạn có thể lướt xem trang cá nhân xem có những nội dung nào không muốn người khác thấy nữa thì hãy xoá nó đi hoặc thay đổi chế độ thành Chỉ mình tôi là xong.

2. Ẩn những status đã quá cũ

Nếu bạn nào không muốn lọc lại hàng ngàn status để xoá như cách trên, thì còn một cách sau giúp bạn có thể ẩn hết những status đã cũ chỉ với vài cú click.

Đầu tiên, các bạn nhấn vào biểu tượng Riêng tư, chọn Xem cài đặt khác.

Tiếp theo, các bạn chọn vào Giới hạn bài viết trước đây > Giới hạn bài viết cũ. Lưu ý: Thay đổi toàn bộ này không thể được hoàn tác trong một cú nhấp chuột. Nếu sau này bạn đổi ý, bạn sẽ phải thay đổi đối tượng xem của từng bài viết một.

3. Tắt tính năng "Ngày này năm xưa"

Đầu tiên, các bạn vào trang chủ Facebook, tại cột bên trái, mục Ứng dụng các bạn bấm vào Ngày này năm xưa.

Khi tắt tính năng này đi, Facebook sẽ không còn nhắc lại những nhật ký cũ nữa.

Trả lời qua Facebook