Lỗi Màn Hình Đen Sau Khi Cài Windows 8, 8.1

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Pussy, Thg 2 21, 2017.

1. Pussy

Pussy New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

950
    Anh ơi máy em mới cài Windows 8.1 từ video của anh nhưng khi cài đặt xong thì nó bị màn hình đen không làm gì được. Em tham khảo nhiều người bảo chưa kích hoạt bản quyền, như vậy máy tính của em bị lỗi gì? và cách khắc phục như thế nào?

Trả Lời:

Nếu ngay sau khi cài Windows 8.1 mà đã bị màn hình đen và không thể làm gì được thì chắc chắn nguyên nhân không phải do chưa kích hoạt Windows bản quyền. Vì nếu Windows đòi bản quyền sẽ có cửa sổ thông báo hiện nên hỏi bạn có kích hoạt bản quyền hay không? và thông báo này thường sẽ xuất hiện trong 30 ngày đầu cài Windows, với tình trạng đó bạn vẫn có thể vào Windows và sau khi vào bạn có thể mua key bản quyền hoặc dùng phần mềm Crack để kích hoạt Windows

Nguyên nhân máy bạn bị lỗi màn hình đen mà không làm gì được có thể là do file Windows cài bị lỗi hoặc do xung đột Driver. Với lỗi xung đột Driver thì thông thường sau khi cài Windows xong máy tính sẽ hiển thị Windows 8 hoặc 8.1 bình thường, nhưng sau khi khởi động lại máy tính thì bị lỗi, và lỗi này thường xảy ra trên các máy tính DELL.

Để khắc phục, bạn hãy thử cài lại Windows 8.1 bằng USB, nếu sau khi cài xong mà vẫn bị lỗi thì lỗi đó 90% là do xung đột Driver, khi đó không có cách khắc phục hiệu quả mà chỉ có cách cài Windows 7 là tốt nhất.

Last edited by a moderator: Thg 8 3, 2017
  2. Đang tải...
  3. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    Sau khi cài đặt xong Windows 8.1 mình đã gặp lỗi màn hình đen. Tưởng sử dung Windows không có bản quyền bị lỗi nên mình đã cài lại. Tuy nhiên sau khi cài xong, cập nhật driver của nhà sản xuất lại tiếp tục gặp lỗi. Lỗi xảy ra do không tương thích card màn hình rời ATI 8700 và Intel 4000.

Lỗi này như sau: Khi mở máy, biểu tượng Windows vừa chạy xong chỉ có con trỏ chuột nhấp nháy trên một màn hình đen mà không thấy gì khác.

Cách khắc phục: Không biết có bạn nào gặp lỗi không nên mình chỉ miêu tả các bước chung. Khi nào có bạn gặp lỗi mình sẽ hướng dẫn chi tiết.

Khắc phục bằng cách tải về bản mới nhất của các card màn hình mà máy bạn hỗ trợ.

Bước 1. Khởi động Windows vào > Safe Mode > Device Manager vô hiệu card màn hình Intel

Bước 2. Khởi động máy ở chế độ bình thường, tải về bản cập nhật của card màn hình rời và cài đặt.

Bước 3. Khởi động lại máy và cài bản mới nhất của card màn hình Intel.

Trả lời qua Facebook