Hướng Dẫn Gỡ Bỏ Phần Mềm Tencent Của Trung Quốc Tận Gốc Ra Khỏi Máy Tính

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Wall-E, Thg 3 21, 2016.

1. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    Chào các bạn, Tencent là một phần mềm của Trung Quốc gây ra rất nhiều khó chịu cho người sử dụng. Đồng thời nó còn gây ra các nguy cơ bảo mật của máy tính, mất dữ liệu cá nhân người dùng trong những trường hợp đặc biệt.

Việc gỡ bỏ Tencent đã được các diễn đàn, groups đưa ra, có khá nhiều phương án xử lý từ cơ bản đến nâng cao, tuy nhiên không đạt được sự tối ưu nhất, hoặc không gỡ bỏ triệt để tận gốc Tencent.

Lamgi24h.Com đã có 1 Video hướng dẫn các bạn xử lý vấn đề này tận gốc, tuy nhiên nhiều bạn có vẻ ngại xem Video, trong khi trong Video mình vừa nói vừa làm rất rõ ràng để các bạn hiểu, thì ở bài viết này mình sẽ tổng hợp lại các làm của mình giúp các bạn nhìn và hiểu nhanh hơn cách xử lý.

Cách xóa phần mềm Tencent khỏi máy tính

Yêu cầu:

Đối với máy tính bạn nào nhiễm Virus quá nặng thì cài lại Windows, vì một khi dính Rootkit thì máy tính đã bị chiếm quyền kiểm soát hệ thống.

+ Các bạn dùng MbAm để quét tất cả các Malware trong máy và xóa sạch chúng ra khỏi hệ thống.

+ Cài đặt .Net Framework cho máy

+ Phần mềm PC Hunter

Khuyến cáo:

PC Hunter là một phần mềm mạnh, can thiệp tầng thấp nhất của hệ thống. Do đó một cú Click chuột nhầm của các bạn sẽ dẫn tới hệ thống Windows ngỏm ngay lập tức, các bạn cần thật bình tĩnh và cẩn thận trong mọi thao tác.

Từng bước xóa Tencent:

Bước 1: Chạy PC hunter

Tùy thuộc vào hệ điều hành của bạn là 32bit hoặc 64bit mà lựa chọn file PC Hunter cho chuẩn nhé.

Bước 2: Xóa Folder Tencent trong ổ C của máy tính

Bước 3: Xóa Tencent trong Startup

Bước 3: Xóa Tencent trong Registry

Đến đây là các bạn đã loại bỏ được Tencent ra khỏi máy tính của mình rồi. Mọi yêu cầu trợ giúp các bạn vui lòng Comment lại.

Chỉnh sửa cuối: Thg 10 12, 2018
  2. Đang tải...
  3. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    Cách gỡ phần mềm QQPCMgr mà không cần download phần mềm khác.

Chào các bạn,vừa qua D vừa bị down nhầm một phần mềm tên là QQPCMgr, mà mỗi lần bật máy là hiện như sau:

Ảnh từ dragooner

Ở góc phải dưới màn hình sẽ hiện ra một bảng quảng cáo, tất cả đều là tiếng Trung Quốc.

Và đây là biểu tượng của nó:

Phần mềm này bạn không thể vào Control Panel để xóa như thông thường, vì đơn giản là không có tên nó ở danh sách, bản thân mình có dùng CCleaner, nhưng cũng không có để mà xóa.

Qua bao lần vật vã tìm hiểu, D đã rút ra được 2 cách để xóa:

Cách 1 : Xóa trực tiếp (dễ làm)

B1: vào theo địa chỉ : c:\program files\tencent\qqpcmgr\10.9.16349.225

B2: ở trong thư mục 10.9.16349.225 bạn tìm cụm “Uninst”

B3: Click vào đó nó hiện ra bảng thông báo, click vào ô bên trái :

B4: Đợi khoảng 15s thì bảng thông báo chuyển đỏ, đánh “v” vào các ô, sau đó bạn tiếp tục click vào ô trái:

B5: Sau đó sẽ hiện ta một hộp thoại màu trắng tiếng Trung Quốc, hãy tiếp tục chọn ô phía trái

B6: Sau đó coi như là bạn cơ bản đã xóa được, bây giờ trong thư mục Tencent sẽ chỉ còn lại vài file lặt vặt, bạn restart máy, vào lại mục Tencent xóa bình thường (shift + delete ấy :v )

Cách 2: Dùng Registry (hơi khó)

B1: vào “Run”, gõ cụm “Regedit”, hộp “Registry Editor” lập tức hiện lên.

B2: Chọn các mục theo thứ tự sau : HKEY_LOCAL_MACHINE => Softwave => Microsoft => Windows => CurrentVersion => Uninstall

B3: ở trong mục Uninstall, hãy click vào từng mục phía dưới, và xem ở bảng cạnh nếu mục nào mà hiện đường dẫn c:\program files\tencent\qqpcmgr\10.9.16349.225 thì đúng chuẩn thứ của nợ mà bạn cần gỡ =.,=

Vì mình đã gỡ rồi nên không thể cap lại cho các bạn xem, hướng dẫn chay vậy.

Ở thư mục bạn phát hiện ra chứa đường link có QQPCMgr, bạn tìm chữ màu đỏ tên “UninstallString”, click vào đó thì nó hiện ra một hộp khác (hình dưới là ví dụ, không phải của QQPCMgr :v )

B4: copy lại cái code trên (đã bôi đen), mở lại Run, gõ cụm “cmd”, nó hiện bảng mới như sau:

B5: paste code vào bảng đen trên, gõ enter, và lúc đó nó hiện ra cái bảng như B3 của cách 1, tiếp tục làm các bước còn lại theo cách 1 là xong =)))))))))))))))))))

Dựa vào các bước của cách 2 thì bạn có thể gỡ BẤT KÌ phần mềm cứng đầu nào bạn muốn (chắc thế :v )

Chúc các bạn thành công.

Trả lời qua Facebook