Hướng Dẫn Cách Tạo Mục Lục Tự Động Trong Word

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Pussy, Thg 7 28, 2016.

1. Pussy

Pussy New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

950
    Cách tạo mục lục tự động trong Word

Thông thường bạn tạo mục lục cho các văn bản Word bằng cách thủ công là nhìn và đánh lại số trang cho mục lục của mình. Việc này mất rất nhiều thời gian cho một văn bản dài với hàng chục hàng trăm đề mục khác nhau. Vì vậy, trong bài viết này, VnDoc hướng dẫn bạn cách tạo lục tự động cho văn bản cực kỳ chi tiết rõ ràng.

Sau khi soạn thảo xong một văn bản dài với các tiêu đề, đề mục theo thứ tự hoặc sau khi soạn thảo xong các sách, tiểu luận khoa học.. thì việc đầu tiên bạn cần nghĩ tới đó chính là tạo mục lục cho văn bản của bạn. Tuy nhiên bạn thường dùng cách tạo mục lục cho văn bản thủ công mất nhiều thời gian và công sức mà bỏ phí đi chức năng tạo mục lục tự động của Word.

CÁCH LÀM MỤC LỤC TỰ ĐỘNG TRONG VĂN BẢN WORD 2013

Để tạo mục lục tự động điều đầu tiên bạn cần làm phải là thiết lập level cho các tiêu đề mục trong văn bản.

Bước 1: Vào View → Outline.

Bước 2: Lúc này văn bản của bạn sẽ hiển thị dưới dạng Outline. Đặt chuột tại những tiêu đề bạn muốn mục lục hiển thị và thiết lập level cho nó. Tiêu đề lớn nhất là Level 1 tới các tiêu đề nhỏ hơn là Level nhỏ hơn. Phần nội dung của tiêu đề thiết lập Body text.

• LEVEL 1: Là những phần mục có tính tổng quat nhất. VD: Phần mở đầu, Phần nội dung, Phần kết luận, Tài liệu tham khảo, Các phụ lục..
    • LEVEL 2: Là những mục thuộc con của LEVEL 1. VD: Chương 1, Chương 2.. Chương n.
    • LEVEL 3: Là những mục thuộc con của LEVEL 2. VD: 1.1. Cơ sở lý luận; 1.2. Thực trạng; 1.3. Giải pháp;

Bước 3: Sau khi thiết lập level cho các tiêu đề xong thì bạn sẽ tạo menu cho văn bản.

Đặt trỏ chuột tại trang bạn muốn tạo mục lục. Vào References → Table of Contents → chọn mẫu bạn muốn.

Cách 2: Tự tạo mục lục bằng cách nhấn vào Custom Tables of Content

Xuất hiện hộp thoại, bạn tùy chọn các chỉnh sửa và nhấn OK.

Kết quả: Đây là mẫu menu bạn tự tạo được như sau:

Ở mục lục tự động tạo ra, bạn có thể liên kết đến nội dung của mục lục đó bằng cách nhấn Ctrl+ click chuột vào mục lục đó.

Trên đây, VnDoc hướng dẫn các bạn cách tạo mục lục tự động trong Word 2013 với các bước rất chi tiết và rõ ràng, nhờ đó bạn có thể áp dụng vào tạo mục lục tự động cho văn bản của mình. Đối với Word 2007, 2010 bạn có thể làm hoàn toàn tương tự như Word 2013.

Chúc các bạn thành công!

Last edited by a moderator: Thg 3 19, 2018
  2. Đang tải...
  3. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    Hướng dẫn cách làm mục lục tự động trong Word 2007, 2010, 2013

Bạn đang làm báo cáo thực tập, làm luận văn hay đồ án tốt nghiệp? Chắc chắn khi làm những tài liệu này bạn khó tránh khỏi việc phải tạo mục lục tự động và đánh số trang trong Word. Cách làm mục lục tự động trong Word rất đơn giản nhưng nếu bạn không biết cách làm tự động mà phải làm thủ công thì rất là mất thời gian, nhất là sau này khi bạn phải chỉnh sửa lại nội dung nhiều lần nữa.

Để tiết kiệm thời gian cho bạn khi làm việc với Word, cũng như muốn bạn củng cố thêm kiến thức sử dụng Word. Hôm nay, Nguyễn Hùng sẽ hướng dẫn các bạn cách làm mục lục tự động trong Word một cách chi tiết nhất để cho bạn dễ hiểu.

Hướng dẫn làm mục lục tự động trong Word

Việc tạo mục lục trong Word theo mình biết là có 2 cách nhưng bài viết này mình sẽ hướng dẫn bạn cách làm mục lục tự động nhanh nhất và đẹp nhất. Bình thường bạn làm theo cách hướng dẫn trên mạng, khi add lever hoặc chọn thẻ heading thì định dạng font chữ, cỡ chữ và màu sắc bị thay đổi không giống với lúc đầu đúng không nào.

Vậy nên, mình sẽ hướng dẫn cho bạn cách làm mục lục trong Word chi tiết nhất mà không sợ mất định dạng bạn đã thiết lập. Trong bài này mình hướng dẫn cách làm mục lục trong Word 2013, nếu bạn dùng Word 2007, 2010, 2016 thì cũng làm theo tương tự.

Bước 1: Thiết lập style cho các tiêu đề, đề mục lớn

Thiết lập tùy ý mục lục tự động của bạn bằng cách vào REFERENCES -> Table of Contents -> Custom Table of Contents.

Nó sẽ mở ra bảng Table of Contents như sau:

Trong này bạn có thể thiết lập 1 số tùy chọn cơ bản như sau:

• Show page numbers: Tick chọn để hiển thị số trang.
    • Right align page numbers: Tick chọn nếu muốn căn phải cho số trang.
    • Tab leader: Chọn kiểu chèn vào khoảng cách giữa chữ và số trang
    • Show levels: Chọn cấp độ mà bạn muốn tạo mục lục. Theo gợi ý của mình lúc tạo style ở trên bạn để bao nhiêu lever thì bạn nhập ở đây vào số tương ứng.
    • Use hyperlinks instead of page numbers: Chọn nếu bạn muốn tạo link nhảy đến số trang. Khi bạn giữ Ctrl + Click thì sẽ nhảy đến trang đó luôn.
    • Ngoài ra, bạn có thể chỉnh sửa 1 vài thiết lập khác trong mục Options hoặc Modify. Sau đó ấn OK để hoàn tất. Sẽ có 1 cảnh báo hiện lên nếu bạn có thay đổi gì đó. Ấn Yes để update mới cho mục lục của bạn.
    Vậy là bạn đã tạo mục lục tự động trong Word xong rồi đó.

Cập nhật mới cho mục lục

Bây giờ mỗi khi bạn thay đổi nội dung trong bài thì bạn chỉ cần vào cập nhật lại mục lục là xong.

Việc cập nhật mục lục có 2 lựa chọn như sau:

• Chỉ cập nhật số trang: Chọn Update page numbers only.
    • Cập nhật số trang và nội dung của mục lục: Chọn Update entire table.
    Sau đó ấn OK.

Lời kết

Như vậy là chúng ta đã hoàn thành việc làm mục lục trong Word tự động rồi. Với hướng dẫn tạo mục lục tự động trong Word chi tiết như này nên bài hướng dẫn hơi dài nhưng Nguyễn Hùng hi vọng rằng nó sẽ giúp các bạn có thể tự tạo mục lục cho bài tập, tài liệu của mình. Nhớ theo dõi NguyenHungPlus.Com để cập nhật thêm nhiều thủ thuật Word và nhiều kiến thức khác nữa nhé. Nếu thích thì nhớ like, nếu thấy hay nhớ share cho bạn bè nhé. Cảm ơn! Chúc các bạn thành công!

4. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    Hướng dẫn tạo mục lục tự động trong word 2007, 2010

Tạo mục lục tự động hay làm mục lục trong word 2007, 2010 thì không phải ai cũng biết với bạn giỏi về công nghệ thông tin hay tin văn phòng thì mình không nói. Nhưng đối với bạn không biết thì sao việc này rất khó khăn mỗi khi làm bài tập lớn hay đồ án tốt nghiệp cần tạo mục lục cho bài. Bài này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách tạo mục lục tự động trong word 2007, 2010.

Do máy tính mình đang cài office 2007 nên mình sẽ hướng dẫn cách bạn cách tạo mục lục tự động trên word 2007nhé. Nếu bạn cài office phiên bản khác thì làm tương tự nhé không khác gì cả.

Lưu ý: để tạo được mục lục tự động bạn cần đánh số trang trong word đã nhé. Nếu bạn nào chưa đánh thì sẽ không bao giờ tạo được mục lục đó là vấn đề bạn cần chú ý đầu tiên. Bạn chưa biết đánh số trang thì có thể xem bài:

Cách đánh số trang trong word 2007 từ trang bất kỳ

Sau đây là hướng dẫn cụ thể về tạo mục lục trong word bạn nào ngại đọc thì có thể xem video hướng dẫn nhé

Bước 1: Đầu tiên bạn chọn nội dung cần tạo mục lục tự động. Như mình có bản sau

Bước 2: Thường thì những mục chính là level 1, mục con là level 2, mục nhỏ nữa level 3. Sau đây mình sẽ đánh mục lục tự động như sau:

– Lời mở đầu, chương 1, chương 2: level 1

– I. Cơ cấu tổ chức , biểu đồ UC: level 2

– 1, 2 nhỏ mình sẽ đánh là : level 3

Để đánh mục lục cho nó ban đầu bạn quét dòng cần đánh mục lục. Sau đó chọn References->Add Text-> Level 1

Tương tự các mục khác bạn chỉ cần quét sau đó chọn level cho nó là được tùy theo cách bố trí bài của bạn nhé.

Bước 3: Sau khi làm xong bạn chọn References-> Table of Contents để tạo chọn lấy một kiểu tạo mục lục là được . Nếu muốn sửa gì xong bạn chỉ cần update table là được

Trên đó là toàn bộ cách tạo mục lục tự động trong word 2007. Mời bạn đọc tham khảo cảm ơn bạn đã ủng hộ blog thủ thuật tin học của mình chúc bạn thành công.

Trả lời qua Facebook