Hướng Dẫn Cách Chia Và Gộp Ổ Cứng Trên Máy Tính Windows

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Pussy, Thg 2 19, 2017.

1. Pussy

Pussy New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

950
    Chia và gộp ổ cứng trên máy tính thì vô cùng hữu ích để bạn có thể phân vùng lưu trữ tài liệu khác nhau, giúp thuận tiện cho việc sử dụng và quản lý, máy tính đa số sẻ có 1 ổ cứng tùy theo máy là 500GB hay 1TB gì đó và khi mua về bạn chỉ thấy đúng dung lượng bấy nhiêu nên nếu bạn suy nghĩ một tí sẻ rất bất tiện vì cài hệ điều hành vào chung một ổ, lưu dữ liệu chung 1 ổ thì lỡ nó hư win thì sao, nhiều khi xử lý không khéo bạn sẻ mất hết dữ liệu, vì thế mà chia 1 ổ cứng ra nhiều ổ khác nhau là vô cùng cần thiết.

Chia ổ cứng trên máy tính – Windows không cần phần mềm

Hiện mình đang sử dụng Windows 10 và mình cảm thấy hệ điều hành mới này thật tuyệt vời, dung lượng mà bản Windows chiếm dụng ít hơn so với Windows 8.1 và 7. Dùng mượt hơn hẳn các hệ điều hành trước đây. Vì thế mình khuyên bạn nên sử dụng hệ điều hành mới này. Ok, hơi lang mang nhưng giờ bắt tay vào chia ổ cứng nào.

Bước 1:

Các bạn click chuột phải vào This PC trên Windows 10 (có thể click chuột phải vào menu (windows+x) » Computer Management) hoặc My Computer trên Windows 8 hoặc 7

Bước 2:

Click vào Disk Management

Tại đây bạn sẻ thấy dung lượng, số lượng và tình trạng các ổ đĩa trên máy tính của bạn. Về việc chia ổ cứng thì đơn giản hơn so với gộp ổ cứng. Bạn xác định xem thử muốn chia ổ nào. Ở đây mình chia ổ D (việc lựa chọn là tùy ý ở bạn, sao cho hợp lý là được).

Nếu xác định ổ cứng cần chia thì bạn click chuột phải ổ cứng đó và chọn Shrink Volume

Chờ một tí để Querying Shrink Space load xong.

Bước 3:

Tới bước này là bước bạn xác định dung lượng ổ cứng cần chia. Nghĩa là bạn sẻ tách ?GB dung lượng từ ổ D cho ổ mới đó.

Ở đây nó tính bằng MB, 1GB = 1024MB nhé! (Mình sẻ chia ra 1 ổ mới với dung lượng 50GB)

Chọn dung lượng muốn tách xong bạn ấn vào Shrink

Giờ bạn sẻ thấy một phần vùng mới xuất hiện với dung lượng mà bạn đã đặt.

Bước 4:

Giờ sắp xong rồi (hiện ổ đĩa là unallocated) bạn cần làm theo bước dưới đây để có thể sử dụng được ổ đĩa mới này như các ổ đĩa khác.

Click vào phân vùng mới có màu đen vừa tạo ấy » New simple volume..

Tiếp tục click » Next

Tiếp theo bạn cứ để mặc định hoặc tùy ý, ví dụ 1 phần vùng này bạn tạo ra 2 ổ đĩa cũng được, nhưng mình cứ để full 1 ổ đĩa với dung lượng như đã đặt ở bước trên.

Bước tiếp bạn cứ để mặc định rồi click Next (hoặc đổi tên ổ đĩa thành G hay F thì tùy)

Cửa sổ mới hiện ra bạn cứ để mặc đinh rồi click » Next

Và cuối cùng ấn Finish để hoàn thành việc tách ổ đĩa

Có thể bạn sẻ gặp phải thông báo này, thì bạn cứ việc Yes

Giờ bạn vào This PC hoặc My Computer để xem thành quả của việc tách ổ đĩa.

Như vậy việc tách ổ cứng ra 1 hay nhiều ổ đĩa mới chỉ có ngần ấy bước thôi, bạn làm đi 1 2 lần là quen thôi. Còn việc muốn gộp ổ đĩa hay ghép ổ đĩa lại thì mình sẻ hướng dẫn ở dưới đây, nó phức tạp hơn nên bạn cần lưu ý để tránh mất dữ liệu sau khi gộp.

Gộp hay ghép ổ đĩa trên máy tính – Windows không mất dữ liệu
    Việc bảo vệ không gây mất mát dữ liệu là vô cùng cần thiết khi gộp ổ đĩa, nếu như bước tách thì không thể mất được nhưng gộp thì có thể đấy.

Lưu ý khi gộp ổ đĩa để tránh mất mát dữ liệu
    • Chỉ gộp 2 ổ đĩa cạnh nhanh
    • Chỉ được phép gộp ổ bên phải vào bên tay trái
    • Ổ đĩa bên tay phải sẻ mất dữ liệu sau khi gộp vào ổ đĩa bên trái nên bạn nên sao chép dữ liệu ra nơi an toàn trước khi tiến hành gộp
    Nếu bạn muốn gộp ổ đĩa thì 2 ổ đĩa phải nằm cạnh nhau (Ví dụ ổ C > D > E thì chỉ gộp được ổ D vào ổ E, hoặc ổ E vào ổ D [Xét ví dụ thì ổ C vs D thì ổ C sẻ là ổ nằm bên tay trái, và tất nhiên ổ D sẻ là ổ nằm bên tay phải])

Bước 1:

Click chuột phải vào ổ đĩa bên phải (ổ sẻ gộp vào ổ mới đó) rồi chọn Delete Volume… > Yes

Ở ví dụ này mình sẻ tiến hành gộp ổ H và ổ E thì bạn click chuột phải vào ổ H và chọn Delete Volume…

Sau đó ấn Yes để xác nhận xóa ổ đĩa bạn đã chọn

Sau khi bạn xóa ổ đĩa thì sẻ có 1 phân vùng trống hiện lên với màu xanh lá cây.

Bước 2:

Tiếp theo click chuột phải vào ổ đĩa bên trái (ổ đĩa sẻ nhận dung lượng từ ổ đã xóa) và chọn Extend Volume..

Chọn Extend Volume..

Tiếp đó ấn Next để tiếp tục (Nếu ổ đĩa bên tay phải có nhiều phân vùng dạng màu xanh lá cây thì bạn sẻ có nhiều tùy chọn để gộp vào còn nếu không có thì cứ next rồi finish là xong)

Như vậy là xong, bạn có thể kiểm tra dung lượng ổ đĩa sau khi gộp sẻ tăng lên như bạn muốn.

Như vậy là mình đã hướng dẫn xong cách chia và gộp ổ cứng trên máy tính sử dụng hệ điều hành windows 10, 8.1, 8, 7 không mất dữ liệu. Bạn có làm theo cách trên nếu có thắc măc gì thì có thể comment bên dưới để mình hỗ trợ.

Có một bạn đã hỏi ở dưới phần comment khá hay và là câu hỏi nhiều người đặt ra và mình đã giải đáp cho bạn ấy, các bạn có thể xem câu hỏi và câu trả lời dưới phần comment

Còn bạn nào gặp phải trường hợp như hình này http://imageshack.com/a/img921/1378/2Wvrdl.png (có cái phân vùng healthy … chèn giữa và khi click chuột vào chỉ hiển thị chữ help thì bạn nên cài phần mềm hỗ trợ để gộp ổ đĩa, phần mềm khuyến nghị là AOMEI Partition Assistant Standard, có lẽ mình sẻ làm bài hướng dẫn ở dưới mục này luôn.

2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook