Hướng Dẫn Cách Ẩn Toàn Bộ Bài Viết Cũ Trên Timeline Facebook

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Pussy, Thg 1 14, 2017.

1. Pussy

Pussy New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

950
    Facebook trở thành nơi chúng ta có thể giao lưu và kết bạn trên toàn thế giới. Và có thể diễn tả cảm xúc của mình thông qua những status trên Facebook. Ngoài ra, bạn cũng có thể sử dụng những kiểu chữ mới lạ viết status để làm mới Facebook của mình.

Trong khi đăng status lên Facebook, chúng ta có thể điều chỉnh chế độ bài đăng, như để công khai, bạn bè hoặc chỉ để cho một vài người có thể xem được bài viết đó. Vậy với những bài viết cũ đăng trên Timeline bạn cũng muốn ẩn chúng đi phải làm như nào? Trong bài viết này, chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn cách ẩn bài viết cũ trên Timeline Facebook.

Bước 1:

Đăng nhập vào tài khoản cá nhân Facebook. Tại giao diện chính, nhấn chọn vào 3 dấu chấm và chọn Xem trang với tư cách... để xem Timeline của bạn với tư cách người không kết bạn.

Sau đó, Facebook sẽ tải lại giao diện và xuất hiện thông báo như hình dưới. Nhấn OK.

Bước 2:

Chúng ta có thể xóa bài viết đã đăng lên Facebook ở chế độ Công khai.

Nhấn chọn mũi tên xổ xuống ở mỗi bài viết và chọn Xóa.

Xuất hiện bảng thông báo, nhấn Xóa hoặc Chỉnh sửa bài viết đã đăng lên Facebook.

Ngoài ra, người dùng cũng có thể nhấn chọn vào biểu tượng khóa trên giao diện và chọn mục Ai có thể xem nội dung của tôi?

Chọn chế độ xem cho bài viết, Mọi người, Chỉ mình tôi hoặc Bạn bè.

Bước 3:

Để ẩn những bài viết đã đăng lên Facebok từ trước đó, chúng ta chọn biểu tượng ổ khóa rồi chọn Xem cài đặt khác.

Bước 4:

Tiếp theo tại giao diện bên trái, nhấn chọn Quyền riêng tư.

Nội dung bên phải nhấn chọnGiới hạn bài viết trước đây trong mục Ai có thể xem nội dung của tôi.

Sau đó bạn sẽ thấy xuất hiện bảng thông báo mới. Nhấn chọn Giới hạn bài viết cũ.

Bước 5:

Xuất hiện thông báo và những lưu ý khi chúng ta thay đổi các chế độ cho toàn bộ bài viết. Nhấn Chấp nhận.

Khi quay trở lại giao diện Facebook, toàn bộ bài viết cũ trên Timeline Facebook của bạn đã được chuyển sang chế độ Bạn bè.

Những ai không trong danh sách bạn bè sẽ không thể xem những bài viết này.

Như vậy, chúng ta đã có thể chuyển hàng loạt những bài viết cũ trên Facebook sang chế độ bạn bè, chỉ với một vài thao tác đơn giản. Hoặc người dùng cũng có thể xóa, chỉnh sửa những bài viết cũ nếu muốn. Thao tác này nhanh hơn rất nhiều so với việc bạn chuyển từng bài viết sang chế độ bạn bè, nếu không muốn công khai.

Last edited by a moderator: Thg 10 17, 2017
  2. Đang tải...
  3. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    5 phút để giấu kín toàn bộ quá khứ trên Facebook

Tính năng tìm kiếm Graph Search của Facebook có thể đào bới tới cả check-in, cập nhật trạng thái, note và bình luận của người sử dụng kể từ khi họ sử dụng Facebook. Nếu bạn cảm thấy lo lắng về quá khứ nhạy cảm của mình trên Facebook, hãy nhanh chóng thực hiện các bước sau đây để bảo vệ các dữ liệu riêng tư này.

Mối quan tâm lớn nhất đối với tính năng tìm kiếm mới của Facebook là hàng trăm, hàng nghìn bài viết có thể sẽ bị người khác tìm hiểu một cách dễ dàng. Tuy nhiên bạn cũng không cần quá lo lắng bởi bạn sẽ không phải tốn thời gian tìm và xoá những bài viết riêng tư cách đây nhiều năm. Thay vào đó, Facebook cho phép bạn thay đổi cài đặt riêng tư cho toàn bộ các bài viết trong quá khứ chỉ qua vài bước đơn giản.

Để tránh bị người lạ tìm hiểu lịch sử Facebook của mình, bạn cần thay toàn bộ các bài viết được đặt dưới chế độ "Công khai" hoặc "Bạn của bạn bè" thành "Bạn bè". Để làm được điều đó, hãy vào mục "Thiết lập quyền riêng tư" sau khi bấm vào tuỳ chọn cài đặt ở góc trên bên phải giao diện Facebook. Sau đó, hãy bấm vào "Giới hạn bài đăng trước đây".

Facebook sẽ đưa ra cảnh báo rằng kể cả khi bạn đã thay đổi cài đặt thành Bạn bè, các bài đăng sẽ vẫn hiện lên tường của những người được tag dù họ không nằm trong nhóm này. Bạn cũng sẽ được nhắc nhở rằng có thể tuỳ chỉnh cài đặt quyền riêng tư của từng bài đăng. Hãy bỏ qua những thông báo này và chọn tiếp vào "Giới hạn bài đăng trước đây".

Facebook sẽ tiếp tục đưa ra một cảnh báo nữa, lần này bạn chỉ cần chọn "Xác nhận" để chuyển sang bước tiếp theo.

Những bước thực hiện trên chỉ bảo vệ bạn khỏi những người lạ trên Facebook. Bạn bè của bạn sẽ vẫn có thể tìm lại những thông tin này. Do đó nếu có bài viết hay thông tin nhạy cảm mà bạn không muốn người khác biết thì tốt nhất là cài đặt chế độ "Chỉ mình tôi" trước khi tính năng tìm kiếm mới có hiệu lực trên toàn Facebook.

Nếu bạn muốn xóa cả bài viết, hãy bấm vào mũi tên ở góc bên phải và bấm vào "Xóa". Bài viết này sẽ vĩnh viễn biến mất. Đây là lựa chọn an toàn nhất nếu bạn thực sự không muốn bất kỳ ai nhìn thấy dòng thông báo kia của mình nữa.

Việt Dũng

Theo Gizmodo

Trả lời qua Facebook