Cách Tắt Các Chương Trình Khởi Động Cùng Windows

Thảo luận trong 'Tổng Hợp' bắt đầu bởi Pussy, Thg 2 20, 2017.

1. Pussy

Pussy New Member Chuyển tiền Tìm chủ đề

950
    Trong quá trình khởi động máy tính bạn thấy máy có vẻ hơi chậm và muốn gỡ bỏ một số ứng dụng không cần thiết khởi động cùng Windows. Bài viết này hướng dẫn chi tiết cách tắt bớt các chương trình khởi động cùng Windows 7.

Bước 1: Mở hộp thoại Run có 2 cách:

Cách 1: Bạn kích chọn Start -> gõ lệnh run -> Enter

Cách 2: Nhấn tổ hợp phím Windows + R

Bước 2: Hộp thoại Run xuất hiện -> gõ lệnh msconfig -> Nhấn chọn OK

Bước 3: Hộp thoại System Configuration xuất hiện > chọn tab Startup > Bỏ tích chọn tên ứng dụng muốn tắt trong quá trình khởi động cùng Windows > nhấn OK để hoàn thành.

Chúc các bạn thành công!

Last edited by a moderator: Thg 3 15, 2017
  2. Đang tải...
  3. Wall-E

Wall-E Moderator Chuyển tiền Tìm chủ đề

2,451
    Cách tắt chương trình khởi động cùng windows. Hiện tại thì có rất nhiều ứng dụng hay chương trình chạy ngầm trên máy tính như skype hoặc zalo.. chẳng hạn. Vậy làm sao bạn có thể tắt bỏ những chương trình đó đi và không muốn nó khởi động cùng windows khi bật máy tính lên nữa

Sau đây mình sẽ chia sẻ mẹo vặt nhỏ về cách tắt chương trình khởi động cùng windows cho những bạn mỗi khi cần thiết nhé.

Hướng dẫn tắt chương trình khởi động cùng windows

Bạn được gì khi tắt chương trình khởi động cùng windows?

Tắt bỏ như vậy bạn giúp máy tính khởi động nhanh hơn chạy mượt hơn đó cũng là một trong số những thủ thuật tăng tốc máy tính hiệu quả. Để tắt ứng dụng chạy ngầm cùng windows bạn làm như sau đây nhé

Đầu tiên bạn mở cửa sổ RUN (Windows + R). Rồi nhập lệnh msconfig

Tiếp tục bạn chuyển sang tab Startup như hình

Cuối cùng là bạn bỏ tích ở những chương trình hay ứng dụng không muốn khởi động cùng windows nữa nhé.

Rất nhanh phải không các bạn chỉ với 3 bước đơn giản là bạn hoàn toàn tắt bỏ những ứng dụng hay chương trình khởi động cùng windows rồi nhé.

Cảm ơn bạn đã đọc và tham khảo thủ thuật tin học của mình. Chúc các bạn vui vẻ

4. Wall-E

2,451
    Bạn đang sử dụng máy tính với nhiều chương trình khác nhau.Máy tính của bạn khởi động chậm vì một số chương trình không cần thiết đã khởi động cùng win.

Bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn tắt bớt chương trình khởi động cùng windows nhé.

Cách loại bỏ các chương trình không cần thiết khi khởi động cùng windows

Bước 1:Bạn có thể Click chuột vào biểu tượng Windows gõ “msconfig”

Gõ msconfig

hoặc bạn vào “RUN” bằng cách ấn tổ hợp phím “Windows + R”.Sau đó bạn cũng gõ “msconfig”.

Vào RUN gõ msconfig

Bước 2:Màn hình “msconfig” xuất hiện.Bạn Click chuột vào “Start up”

Click vào các chương trình không cần thiết

Ở đây bạn Click chuột vào các chương trình không cần thiết.Sau đó bạn ấn “Apply” và sau đó ấn “Ok” để hoàn tất.

Sau đó máy tính sẽ yêu cầu bạn reset lại máy tính của mình.

Thế đó các bạn đã có thể tắt bớt chương trình khởi động cùng windows của mình rồi đó.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết.Chúc các bạn thành công.

Lưu ý:

Nếu máy tính của bạn dùng chậm thì có thể tham khảo bài viết này Hướng dẫn tăng tốc máy tính nhanh chóng và hiệu quả.

5. Wall-E

2,451
    Tắt các chương trình khởi động cùng windows 7/8/10

Sau một thời gian xài máy tính, hẳn bạn sẽ thấy máy mình khởi động chậm lên hẳn. Có rất nhiều nguyên nhân ảnh hưởng tới tốc độ khởi động của máy tính tuy nhiên có một yếu tố ảnh hưởng rất lớn tới quá trình khởi động của Windows đó là những chương trình được khởi động cùng máy tính. Bài viết sau sẽ hướng dẫn cho bạn biết cách xem những ứng dụng nào đang được khởi động cùng Windows và cách tắt nó đi nếu không cần thiết.

Đối với Windows 7 và cũ hơn bạn phải mở “System Configuration” ra. Đầu tiên ấn “Windows + R” để mở cửa sổ run lên rồi gõ “msconfig”, nhấp enter, cửa sổ “System Configuration” sẽ xuất hiện, bạn chọn tab “Startup” để tiếp tục.

Msconfig

System configuration

Đối với Windows 8/8.1 thì chức năng cài đặt các phần mềm khởi động cùng Windows đã được chuyển về Task Manager. Các bạn chuột phải vào thanh Taskbar, chọn Task Manager. Cửa sổ Task Manager hiện lên, bạn chọn tab “Starup”.

Task manager

Task manager startup

Tại đây các bạn sẽ thấy được chi tiết những phần mềm nào đang được khởi động cùng Windows. Đầu tiên sẽ là tên, tiếp theo là của nhà phát hành, tiếp đó là “Status”, tức là trạng thái của phần mềm đó khi khởi động, nếu là “Enable”thì là đang được khởi động cùng Windows và nó sẽ có phần “Startup Impact” (tác động đến thời gian khỏi động) ngay bên cạnh để biết là nó khởi động nhanh “High” hay bình thường “Medium”… Còn nếu là “Disable” tức là đã bị vô hiệu hóa, không được khởi động cùng Windows vì vậy không cần quan tâm “Startup Impact” nữa. Như vậy, khi nhìn vào đây, bạn sẽ biết được chi tiết phần mềm nào đang được tự động khởi động khi mở máy, và ảnh hưởng có nó ra sao đến tốc độ khởi động. Bạn có thể xem xét phần mềm nào không cần để tắt bớt đi, sau khi làm xong, bạn sẽ thấy tốc độ khởi động tăng lên đáng kể đấy!

Như trong hình bạn có thể thấy máy tôi đã tắt khá là nhiều chương trình (vì tôi cài khá là nhiều chương trình, mỗi lần cài một phần mềm mới, có thể nó sẽ tự động cài đặt để khởi động khi mở máy). Theo tôi thì bạn nên tắt hết tất cả các chương trình đi, chỉ để lại 1 vài chương trình cần thiết NHẤT như là Unikey, Driver…

Muốn vô hiệu hóa phần mềm nào đó bạn chỉ cẩn chuột phải vào phần mềm đó, chọn “Disable” là xong.

Vậy là xong rồi đó, giờ hãy thử tắt máy và mở lại xem coi có nhanh hơn tý nào không nhé!

Trả lời qua Facebook